Hợp tác Cần xác định tuổi của bồ câu

xin các bác cho mình hỏi bồ câu 3tháng thì bao nhiêu lông, lúc mới tập ăn thì mình đã đếm đc 10lông đối với bồ câu thịt, do mới nuôi vài cặp kiểng nên cần chuyên sâu về cách tính tuổi, mong đc chỉ giáo, tại nghe đồn 3lông 7lông gì đó mà đếm hoài có thấy con nào 3lông toàn 10lông ko àk, hay là các bác tính lông mới thay mọc lại, 3lông mới mọc lại trên tổng 10lông thì đc tính là 3lông àk

Cách quan sát 10 lông chính thông qua đầu từng cọng lông, chú ý sẽ thấy 10 cọng lông chính ngoài cùng có đầu mọc hướng ra ngoài, còn các lông còn lại quay vào trong thân mình
Vậy cách đếm lông thông qua màu sắc lông mới cũ như trên hoặc theo cách xoè cánh chim ra đếm từ lông ngoài cùng (thường là lông dài nhất) vào trong đến cọng lông ngắn hơn bất thường rồi lấy 10 trừ đi số đếm được sẽ ra số lông chim đã thay xong ( ví dụ đếm từ ngoài vào 1 2 3 4 5 6 - cong số 6 là cọng ngắn hơn so với lông thứ 7- thì lấy 10 - 5= 5: kết quả là chim đã đang thay lông số 5
Trường hợp xòe ra không thấy cọng nào ngắn bất thường thì hoặc là:
1: chim đã thay đủ lông ( nếu đếm đủ 10 lông đến cọng cuối cùng có chóp lông mọc hướng ra ngoài)
2: chim vừa mới rụng 1 lông và ông mới chưa ra kịp để nhìn bằng mắt, lúc đó đếm thì sẽ thấy không đủ 10 cọng có chóp hướng ra ngoài, lật cánh chim lên coi tận chân lông sẽ thấy chỗ có dấu hiệu lông chuẩn bị mọc màu đỏ đỏ sát chân da hoặc dưới da, hoặc coi khoảng cách giữa các lông sẽ thấy có 1 vị trí thưa hơn bình thường, giữa khoảng cách đó là lông chuẩn bị mọc

Back