cấp cứu bầy gà nhà em

• Thread starter qwerty
  • Ngày gửi
Bầy gà 100con 35 ngày Sáng nay thả ra cho ăn thì thấy bình thường
Đến trưa cả đàn bắt đầu giảm ăn
Chiều thì lúc lên chuồng nhiều con không có tí gì trong diều, nhiều con đi bước chân cao trông y như đi diễu binh ấy
Tạm thời chỉ quan sát đươc nhiêu đó mọi người giúp em với
Cần thêm thông tin gì thì cho em biết em cập nhật ngay
Chúc mọi ngưới nhiều sức khoẻ
Cập nhật thêm:
Có xuất hiện phân màu trắng khoảng 50%
9H30 tối có 4 con bị nặng nhất nhốt riêng quan sát thấy
không có thức ăn trong diều gà yếu nằm bắng đầu gối trong đó 1con rất yếu sẽ có thể chết trong 1 2h nữa
theo dõi phân phát hiện ỉa chảy phân trắng
đã tiêm 0.5cc thuốc kháng sinh +thuốc bổ mua về để chích chó ko xài thấy phí đem chích gà
......................................................................................
Cập nhật lúc 5h30 sáng 26/10
Tỉ lệ phát bệnh nặng 07 / 95 con đã cách ly riêng nhưng ko chịu ăn hay uống gì cả, Tỉ lệ chết hiện thời 01
Những con yếu bị đồng loại mổ lông lưng đặc biệt gần lông đuôi chảy máu đã cách ly và bôi xanhmethylen
Gà rất hiếu chiến mổ lông nhau không thể nhốt trên chuồng được nên đã thả xuống đất để tụi nó còn chạy tuy nhiên thời tiết đang se se lạnh ko biết có làm cho bệnh nặng hơn ko
Cập nhật lúc 2h ngày 26/10
Phát hiện thêm 3 thi thể xấu số và 3 nạn nhân đang trong cơn nguy kick
Tình hình có thể sẽ có thêm nhiều nạn nhân mới

Điểm đặc biệt tất cả những con gà ốm hay chết đều xuất hiện tình trạng vạch lông cánh lên kiểm tra kĩ thấy có những u cứng tròn tròn màu vàng o giữa màu trắng giống như chúng ta hay bị lở miệng trong miệng ấy
Nằm rải rác khắp da 1 con khoảng 3 hay 4 nốt như thế

Last edited by a moderator:
Đã chết 1 con và 7 con rất yếu
Tí nữa đi mua kéo về mổ khám xem sao
Cho em hỏi những con không chịu ăn uống gì thì có thuốc bổ hay gì để tiêm cho nó ko

Gà bạn bị Niu cát xơn rồi.
trong trường hợp này theo mình nên chích kháng thể HANVET K.T.G cho toàn đàn, sau đó cho uống Gluco, C + vitamin K để cầm máu.
Con nào đã dính thì cách ly ra gấp. Sát trùng chuồng trại liên tục, chuyển gà ra chỗ có ánh nắng mặt trời.
Siêng thì chịu khó cho gà bệnh hoặc tiêm uống thuốc bổ thôi, khả năng cứu sống không cao đâu.

cập nhật lúc 11h30 chết mất 06 con còn khoảng 05 con đang có triệu chứng hix
bi gum thì bắt buộc phải xuất huyết đùi phải ko

Gà bạn bị New rồi, ra thú y mua kháng thể gà của Hanvet về tiêm nhé. Kết hợp uống Ampi-Col , điện giải, B-complex, vitamin C.

Chắc Gum thjệt rồi, chay mua kháng thể Gum về tiêm đi

mổ mấy con rồi nhưng không thấy xuất huyết cơ đùi
Cập nhật lúc 2h:
Phát hiện thêm 3 thi thể xấu số và 3 nạn nhân đang trong cơn nguy kick
Tình hình có thể sẽ có thêm nhiều nạn nhân mới các bạn nhớ đón xem:1^:

Dù bị Gum hay New thì cũng phải chích KTG, sao bạn không đi mua KTG về chích mà cứ xem gà chết hoài vậy

triệu chứng này là bị new, vài tuần sau nghiệm lại sẽ thấy có những con không chết sẽ vẹo đầu vẹo cổ. Những con bị bệnh gần như không có khả năng cứu chữa vì không chịu ăn uống. Giống như Aids giai đoạn cuối.
Di chuyển gà ra chỗ khác sạch sẽ, khử trùng, cách ly gà bệnh, tiêm kháng thể, cho uống điện giải, glucozo, vitamin c để tăng sức đề kháng, bổ sung thuốc bổ, vitamin K cầm máu... nếu không muốn tăng thêm số lượng chết thêm.
Đã phát hiện sớm mà không chịu trị, cứ chữa lung tung rồi khóc thôi!
Thời tiết thay đổi đột ngột, sáng trưa nắng nóng, chiều mưa là dễ dính lắm dù có vắc xin.

Đã cho uống KTG nhưng triệu chứng có vẻ vẫn chưa dứt
Mà sáng đang cho uống KS thì chiều cho uống KTG có bị sao ko ban
Vì vậy nên lăn tăn mãi uống ko được ko uống ko xong
Bệnh new hay gum có triệu chứng gì đặc trưng ko chứ mấy tài liệu viết khó hiểu quá

hồi trước mới nuôi mình cũng đã dính trường hợp này rồi. nhưng mình chích chứ không cho uống, chích có hiệu quả hơn. Sau khi chích + thuốc bổ thì phần lớn những con chưa dính đều sống tốt, còn những con bị dính chết hết dù tận tình cứu chữa đủ cách.
Sau 1 vài tuần sẽ có vài con dính nhẹ nhưng vượt qua được sẽ bị vẹo đầu, khó tồn tại nổi.

Phải chích nhé, chỉ uống khi phòng thôi, mai bạn làm lại đi, làm 3 ngày hy vọng khỏi

cập nhật ngày 27/10 luc 5h sang
chết 3 nguy cơ 6
những con yếu bây giờ làm sao cho nó khoẻ lên chứ để như thế này ko ăn ko uống cũng chết?
Đã chích mỗi con ốm 0.5cc streptomycin
Còn phải làm gì để dứt tình trạng này với
Uống KTG chiều hôm qua cũng ko thấy đỡ

Kháng thể mà cho uống thì hjệu quả không bằng tiêm đâu, vả lại uống không đều bằng tiêm nữa, hôm qua uống kháng thể thì hôm nay bạn tiêm cho nó 1con/1ml đi, con nào bị bệnh thì cách ly cho uống gấp đôi liều tiêm, chứ bệnh mà tiêm thì nó đi càng nhanh. Bổ sung thuốc bổ nhjều nhjều vào

đau đầu vấn đề đó nek
hôm đầu tiên bị mua KTG về bơm cho mấy 05 con yếu
2 con bơm dc 2cc thả tay ra là chết :1^:

Back