Cấp cứu Bưởi-Chanh-Táo!!! Mong các cao thủ chỉ dùm em cách chữa bệnh!

Tình hình là vườn nhà em trồng hỗn hợp Bưởi, chanh và táo nhưng đột nhiên gặp bệnh, em cũng chưa biết phải làm thế nào.
Bưởi: Lá ở các đọt non mọc ra không được xanh mà có màu ngả vàng ạ.
Chanh: Lá vàng từ đầu đến thân.
Táo: quả non đen , teo dần. Sau 1 thời gian quả to cũng bị rồi thân chết dần :(
Em up ảnh để các cao thủ xem ạ. Em xin chân thành cảm ơn!

Tình hình là vườn nhà em trồng hỗn hợp Bưởi, chanh và táo nhưng đột nhiên gặp bệnh, em cũng chưa biết phải làm thế nào.
Bưởi: Lá ở các đọt non mọc ra không được xanh mà có màu ngả vàng ạ.
Chanh: Lá vàng từ đầu đến thân.
Táo: quả non đen , teo dần. Sau 1 thời gian quả to cũng bị rồi thân chết dần :(
Em up ảnh để các cao thủ xem ạ. Em xin chân thành cảm ơn!

@leviet_law , @7anh-4 anh biết cây bị gì ko giúp bạn ấy với! @Ngaytrovellcd đã từng gặp chưa?
Bạn để lại số điện thoại nhé!

Mình không xem được hình nhưng về nguyên nhân vàng lá của chanh bưởi có mấy loại như sau
1- vàng do thiếu nước và dinh dưỡng, về mùa khô không đủ nước tưới lá cũng vàng
2- do nhện đỏ chích hay bị trên cam chanh và cây bưởi da xanh, thường bị trên là non trước sau lan toàn bộ cây
3 do nấm, bị từng nốt và lan dần, thường gọi là bệnh loét ghẻ trên cây,
4- bệnh greening, lá vàng và nhỏ, có gân xanh, bênh do virut, chưa có thuốc đặc hiệu
Các bệnh trên có rất nhiều thuốc điều trị nhưng nguyên tắc là khi lộc non mới ra bạn nên phun luôn 2 lần cách nhau 1 tuần sẽ hạn chế được và giữ bộ lá khoẻ

@leviet_law , @7anh-4 anh biết cây bị gì ko giúp bạn ấy với! @Ngaytrovellcd đã từng gặp chưa?
Bạn để lại số điện thoại nhé!
Em cảm ơn chị, sđt của em là 0914 89 83 85. Em tên Tùng sn 89, mong các chú các anh chị giúp đỡ ạ.
Mình không xem được hình nhưng về nguyên nhân vàng lá của chanh bưởi có mấy loại như sau
1- vàng do thiếu nước và dinh dưỡng, về mùa khô không đủ nước tưới lá cũng vàng
2- do nhện đỏ chích hay bị trên cam chanh và cây bưởi da xanh, thường bị trên là non trước sau lan toàn bộ cây
3 do nấm, bị từng nốt và lan dần, thường gọi là bệnh loét ghẻ trên cây,
4- bệnh greening, lá vàng và nhỏ, có gân xanh, bênh do virut, chưa có thuốc đặc hiệu
Các bệnh trên có rất nhiều thuốc điều trị nhưng nguyên tắc là khi lộc non mới ra bạn nên phun luôn 2 lần cách nhau 1 tuần sẽ hạn chế được và giữ bộ lá khoẻ
Vườn nhà em có cả bưởi da xanh và bưởi đỏ Tân Lạc (Hòa Bình). Toàn bộ số cây bưởi da xanh giống là loại gốc ghép thì không gặp bệnh này, cây rất khỏe, còn toàn bộ số bưởi đỏ Tân Lạc là cành ghép thì đến 50% số cây gặp bệnh. Em đã soi rất kỹ trên lá, cành, thân thì thấy mọi thứ đều sạch sẽ và không có dấu vết của tổn thương. Trên cây bưởi thì các đọt non mọc cũng tương đối khỏe, tuy nhiên lá thì không được xanh. Nguyên nhân theo em nó nằm ở gốc rễ, liệu có đúng không anh nhỉ? Anh cho em xin mail, zalo hoặc viber để em gửi ảnh qua anh thẩm bệnh và giúp em cách xử lý được chứ ạ?

Đánh dấu. Nhà e cũng đang trồng. Có 1 cây bị úng nước cũng vàng dần rồi chết

Mình không có kinh nghiệm gì, đang chuẩn bị trồng bưởi
Thông qua hình ảnh, cho mình hỏi:
- bưởi của bạn trồng cây triết có đúng không?
- Khi trồng thì trồng chìm, không lên mô đúng không?
Mình không có kinh nghiệm nhưng mình đang định trồng cây ghép và đắp mô trước khi trồng

Mình không có kinh nghiệm nhưng mình đang định trồng cây ghép và đắp mô trước khi trồng
Theo lý thuyết thì phải lên mô. Mình cũng trồng mấy cây và ko lên mô. Theo bạn tại sao phải lên mô khi đất của mình ko bị úng. Lên mô z có phải tăng nước tưới lên ko

Theo lý thuyết thì phải lên mô. Mình cũng trồng mấy cây và ko lên mô. Theo bạn tại sao phải lên mô khi đất của mình ko bị úng. Lên mô z có phải tăng nước tưới lên ko
Mình viết vậy cũng là để có tiền bối nào đi qua thì cho tý kinh nghiệm
Còn qua quan sát (chưa có kinh nghiệm thực tế) thì mình thấy lên mô có lợi sau:
- Đất quanh rễ cây thoáng khí hơn
- Hàng năm bổ sung phân bón quanh mô làm cho rễ ăn nổi vào phần đất được cải tạo tơi xốp, giàu dinh dưỡng (mình không đủ sức để cải tạo cả tầng đất dày 60-70cm). Cũng do vậy mà tác động khi bón phân, tưới nước được tức thì và chính xác theo ý muốn (nhất là khi cắt nước, bón phân làm hoa...).
- Việc tốn nước tưới thì chắc là không đáng kể- vì mình định tăng tưới thường xuyên nhưng mỗi lần tưới vừa đủ, khi đó rễ ăn nổi sẽ hấp thu được lượng nước ngay, không phải tưới chờ ngấm xuống tầng sâu.
- Việc trồng cây triết hệ dễ rất kém phát triển, nếu đất trồng xung quanh rễ không tơi xốp, giàu hữu cơ hoai mục thì rễ rất kém (cái này mình trồng bonsai nên biết)- nếu lúc đầu trồng không đầu tư phân hữu cơ mạnh tay thì chắc chắn rễ kém phát triển (400 gốc mình lót 30 tấn phân hữu cơ rồi nhưng mình vẫn chọn trồng ghép vì đất mình xấu, nghèo hữu cơ)
Đây là những phân tích khi nghiên cứu để trồng bưởi của cá nhân, có tiền bối nào đi qua cho vài kinh nghiệm thì anh em rất cám ơn ạ
Trân trọng

Bạn dùng từ không đúng. Cây của bạn không phải "đột nhiên" trọng bệnh. Nó là một quá trình từ từ, chầm chậm.
Bệnh của vườn bạn là vàng lá do bị thối rễ. Tôi đã đề cập nhiều nên tôi không nhắc lại.
Riêng về rụng trái, cũng một tác nhân, do thối rễ nên không lấy được trung vi lượng.
Bây giờ bạn kiểm tra ph, hiệu chỉnh ph. Đồng thời bổ sung tạm thời vi lượng qua lá, chú ý canci, kẽm.
Dùng hóa trị.
Dùng vi sinh trị.
Ưu tiên phân chồng hoai mục.
Tự cây sẽ tốt lại.

Em không đắp mô bác ạ, em trồng ngang mặt đất. Bưởi đỏ Tân Lạc thì chiết còn bưởi da xanh là gốc ghép, bệnh thì chỉ xuất hiện trên bưởi gốc ghép bác ạ, chắc do bộ rễ yếu.
Bạn dùng từ không đúng. Cây của bạn không phải "đột nhiên" trọng bệnh. Nó là một quá trình từ từ, chầm chậm.
Bệnh của vườn bạn là vàng lá do bị thối rễ. Tôi đã đề cập nhiều nên tôi không nhắc lại.
Riêng về rụng trái, cũng một tác nhân, do thối rễ nên không lấy được trung vi lượng.
Bây giờ bạn kiểm tra ph, hiệu chỉnh ph. Đồng thời bổ sung tạm thời vi lượng qua lá, chú ý canci, kẽm.
Dùng hóa trị.
Dùng vi sinh trị.
Ưu tiên phân chồng hoai mục.
Tự cây sẽ tốt lại.
Con cảm ơn chú!

Em cảm ơn chị, sđt của em là 0914 89 83 85. Em tên Tùng sn 89, mong các chú các anh chị giúp đỡ ạ.

Vườn nhà em có cả bưởi da xanh và bưởi đỏ Tân Lạc (Hòa Bình). Toàn bộ số cây bưởi da xanh giống là loại gốc ghép thì không gặp bệnh này, cây rất khỏe, còn toàn bộ số bưởi đỏ Tân Lạc là cành ghép thì đến 50% số cây gặp bệnh. Em đã soi rất kỹ trên lá, cành, thân thì thấy mọi thứ đều sạch sẽ và không có dấu vết của tổn thương. Trên cây bưởi thì các đọt non mọc cũng tương đối khỏe, tuy nhiên lá thì không được xanh. Nguyên nhân theo em nó nằm ở gốc rễ, liệu có đúng không anh nhỉ? Anh cho em xin mail, zalo hoặc viber để em gửi ảnh qua anh thẩm bệnh và giúp em cách xử lý được chứ ạ?
Zl của mình 0988094451

Nguyên nhân do nấm và Ph thấp
Cách khắc phục bạn có thể sài Canxi để nâng Ph nhanh nhưng để giữ ph ổn định cần phải bón phân bò + lân văn điển. Nấm thì bạn có thể xài ridomin hay aliet. Khi phun 1 lượt nấm xong(sục rễ chủ yếu) bạn bón thêm ít humic kích rễ nhẹ. Muốn kích rễ mạnh dùng roots nhưng khi sài thường lá bị mo nhưng rễ ra rất nhiều.

Hỏi các chuyên gia trên kênh 3NTV VTC16 đi bạn. Họ tư vấn trực tiếp cho. 8 giờ tối hàng ngày gọi trực tiếp

Nguyên nhân do nấm và Ph thấp
Cách khắc phục bạn có thể sài Canxi để nâng Ph nhanh nhưng để giữ ph ổn định cần phải bón phân bò + lân văn điển. Nấm thì bạn có thể xài ridomin hay aliet. Khi phun 1 lượt nấm xong(sục rễ chủ yếu) bạn bón thêm ít humic kích rễ nhẹ. Muốn kích rễ mạnh dùng roots nhưng khi sài thường lá bị mo nhưng rễ ra rất nhiều.
E muốn mua humic bón cho cam bưởi. Thì nên dùng loại nào và mua ở đâu ạ. Bác tư vấn giúp với.

humic của hợp trí đó bạn, mua ở cửa hàng bvtv ấy.
Atonik có kích thích ra rể ko a. E có mấy cây dừa bị sao mà héo hết cả cây. Rễ bị chết cái còn cái ko. E tính kích thích cho nó ra rễ mới. Và có mấy cây chanh còi cọc, giờ làm sao cho nó phát triển mạnh dc a

Back