Cây cỏ xước (Cây ngưu tất)

• Thread starter NONGDANHAIDUONG
  • Ngày gửi
Cho mình hỏi trong diễn đàn mình đã ai trồng cây này chưa vậy? Hoặc biết địa phương nào trồng cây này không chỉ giúp mình với!
Biết cây này, cây này có giá trị y học cao, chữa xương khớp rất tốt,bác mình đã dùng nó gần chục năm nay sau khi bị bệnh viện trả về

T cũng biết cây này. Thỉnh thoảng đi đường vẫn thấy có. Nó mọc thành bụi, cao cỡ 30-50cm

Theo mình biết thì cây cỏ xước vs cây ngưu tất là 2 cây hoàn toàn khác nhau nhé.mặc dù 2 cây ngày khá giống nhau. Cỏ xước là loại cây bò lan rất tốt. Còn ngưu tất nó mọc đứng nhé. Ngưu tất ng ta chủ yếu khai thác củ thôi

Ngưu Tất là 1 loại trong họ nhà cỏ xước bạn ạ , dược tính của nó cao hơn hẳn và di cư từ Trung Quốc qua đây . Cỏ xước thì mọc hoang , không tốt = ngưu tất . Đúng như bạn hoangtungvfu nói , cây Ngưu Tất chủ yếu người ta khai thác rễ cái ( củ ) . Cách phân biệt 2 loại cây này đơn giản lắm , nhìn cây cao cả 60 cm đến 1m là cây ngưu tất , còn bụi thấp chừng 30 đến 40 cm là cỏ xước . Nhổ gốc lên thì ngưu tất sẽ thấy củ , còn cỏ xước thì thấy rễ con rễ chùm tùm lum . Trước ông bà mình thường hay làm chả trứng với lá cỏ xước trị nhức mình.

Thanks các bạn nhiều! Như vậy mình cũng biết thêm được một số thông tin. Vậy cho mình hỏi có bạn nào biết nơi nào trồng cây Ngưu tất này không?

Mình có làm về cây này. Có cung cấp giống. Mình ở Thanh Trì, Hà Nội.
sang mùa kia mát hơn mới vào vụ trông ngưu tất. còn mùa này thì không.
Cỏ xước vườn mình cũng có. nhưng chỉ là dạng lưu giữ thôi, chưa sản xuất!
Có dịp rảnh mời bạn qua chơi!

Cây này ở quê em mọc dại rất nhiều. Chẳng thấy ai trồng cả. Chỉ là thi thoảng có vài cụ cắt về chả biết để làm gì?

Cho mình hỏi trong diễn đàn mình đã ai trồng cây này chưa vậy? Hoặc biết địa phương nào trồng cây này không chỉ giúp mình với!
quê mình có rất nhiều cây này bạn ạ.bạn có nhu cầu mua thi alo cho mình nhé

Cảm ơn bạn. Nếu có dịp mình sẽ qua thăm quan

Chỗ bác có cây dâm dương hoắc giống không?

CÂY NÀY Ở QUÊ MỌC TÙM LUM ! THấy mấy người hay đi nhổ bán 20000/1kg khô

Cây này có tác dụng rất tốt cho xương khớp. Các bài thuốc đông y trị đau nhức xương khớp hay có cây này lắm.
Cỏ xước còn là một vị thuốc có mặt trong bài thuốc chữa thoát vị đĩa đệm đang được rất nhiều người sử dụng.

Back