Thảo luận cây khôi nhung - cây dược liệu làm giàu

• Thread starter huenongnghiep
  • Ngày gửi
Cây khôi nhung có thế Tên thường gọi: Khôi, Lá khôi,..Tên khác: Cơm nguội rừng, Động lực, Đơn tướng quân. Lá khôi được coi là cây dược liệu quí hiếm dùng để chữa các bệnh dạ dày và đau bụng,... Cây Lá khôi thuộc loại cây bụi, cao tới 2m, mọc thẳng đứng, thân rỗng xốp, ít phân nhánh, lá mọc so le, thường tập trung ở các nhánh bên và đầu ngọn; phiến lá thon, nguyên; mép có răng cưa, nhỏ, mịn, ngược dài từ 15 - 40 cm, rộng 6 - 10 cm; mặt trên màu lục sẫm mịn như nhung, mặt dưới tím, gân nổi hình mạng lưới.

Hoa mọc thành chùm, màu trắng pha hồng. Quả mọng khi chín màu đỏ. Mùa hoa tháng tháng 5 - 7, mùa quả tháng 7 - 9. Lá khôi là cây chịu bóng, ưa ẩm, thường mọc dưới tán rừng thường xanh mưa ẩm nhiệt đới, đai cao dưới 1000m. Hay mọc trên đất rừng có nhiều đá lẫn, đá lộ đầu. Phân bố rộng ở nhiều tỉnh như: Quảng Ninh, Bắc Giang, Vĩnh Phúc, Hà Tây, Hoà Bình, Ninh Bình, Quảng Nam... Gặp nhiều ở một số đảo vùng Bắc Tử Long, Cát Bà, Cúc Phương. Ưu điểm của cây lá khôi là dễ trồng không tốn công chăm sóc. Việc trồng cây lá khôi mang lại hiệu quả cao do không phải mất tiền đầu tư ban đầu, tự gây và nhân giống, không lo đầu ra sản phẩm vì đây là loại dược liệu hiếm, thị trường đang có nhu cầu cao. hơn nữa đây cũng là loại cây dễ trồng, thích nghi với điều kiện tự nhiên, khí hậu tại địa phương.

Mỗi năm lá khôi cho thu hoạch từ 8 – 10 lứa/năm. Mỗi lượt thu hoạch cho thu 05 – 1kg lá tươi/cây, lượng thu tăng theo các năm.Cây khôi nhung cho thu hoạch trên 10 năm, cho thu nhập hàng năm trên 150 triệu đồng/ha

Thấy được hiều quả từ mô hình trồng cây lá khôi tự phát từ các hộ gia đình. Hiện nay mô hình trồng lá khôi đang được các địa phương phát triển và nhân rộng, từ chỗ chỉ có vài hộ tham gia trồng, đến nay đã được nhân rộng đến nhiều hộ khác, và được trồng chủ yếu trên những diện tích đất ven đồi và dưới tán rừng hiệu quả kinh tế thấp. Do hiệu quả kinh tế của cây lá khôi đã được khẳng định nên mô hình này đang được khuyến khích đưa vào trồng nhân rộng trồng xen với cây rừng và cây ăn quả.

(Theo nongnghiepvietnam.org)

Bác có hình ảnh lại cây này không? đăng lên cho mọi người tham khảo với.

Loại cây này là cây dược liệu thì dùng để trị bệnh gì, và ai sẽ là người mua thành phẩm khi mình trồng ra. Nhờ bác tư vấn thêm với.

Cảm ơn bác.

Loại cây này là cây dược liệu thì dùng để trị bệnh gì, và ai sẽ là người mua thành phẩm khi mình trồng ra. Nhờ bác tư vấn thêm với.

Cảm ơn bác.

Cảm ơn bác.
Lá khôi được coi là cây dược liệu quí hiếm dùng để chữa các bệnh dạ dày và đau bụng bác nhé,cây này hiện tại đang được thu mua rất nhiều và mình có biết một số địa chỉ đang thu mua cây này với số lượng lớn, giá thu mua 200 - 250 nghìn đồng/kg lá khô, Cây nhanh cho thu hoạch, Hiệu quả cao bác nhé

Cảm ơn bác.
Hình ảnh bác nhé
khoi nhung.jpg

mình cũng đang tìm hiểu về cây này. có bác nào biết chỗ thu mua k vậy. trồng dduocj mà k có đầu ra thì cũng chết

Back