Cây mai vẫn chưa nảy mầm sau cắt tỉa 10 ngày

• Thread starter Anh Tuan_Quy Nhon
  • Ngày gửi
chuyện là tết vừa xong mình thay đất cho cây mai mà mình lấy hết đất chỉ còn lại rễ thôi. sau đó mình dùng đất phù xa và có trộn thêm phân vi sinh để trồng lại. sau đó mình có tưới thuốc kích ra rễ. còn về phần cành thì mình cũng đã cắt tỉa hết lá và chồi non chỉ còn lại 4 cành lớn và đến nay là đã 10 ngày rồi mà cây vẫn chưa nảy mầm. không biết mình làm như thế cây có chết không. xin mọi người giúp mình

chuyện là tết vừa xong mình thay đất cho cây mai mà mình lấy hết đất chỉ còn lại rễ thôi. sau đó mình dùng đất phù xa và có trộn thêm phân vi sinh để trồng lại. sau đó mình có tưới thuốc kích ra rễ. còn về phần cành thì mình cũng đã cắt tỉa hết lá và chồi non chỉ còn lại 4 cành lớn và đến nay là đã 10 ngày rồi mà cây vẫn chưa nảy mầm. không biết mình làm như thế cây có chết không. xin mọi người giúp mình
Chờ đợi trong hồi hộp, bạn vẫn cứ kích rễ bình thường và chờ đợi, mới 10 ngày chưa đâu bạn.

vay bạn xử lý nó như thế nào
Mình cũng kích rễ 1 tuần lần, trưa nắng xịt nước lên thân cho mát thôi, chỉ biết làm vậy. Mình thấy nhánh cẫn còn xanh, chắc chưa tới lúc nó ra tược thôi, đừng bận tâm coi như k có nó vậy.

»
Mình cũng thường mua mấy gốc mai mini nhỏ bằng cổ tay về nuôi, thường mình bỏ hết đất chỉ còn mấy cái rễ lớn trụi lũi mà vẫn sống, cho nên mình cũng không lo mấy, chỉ hơi lo vì mấy cây của mình chơi gần 10 năm rồi, nó chột thì hơi tiếc

Last edited by a moderator:
Bình thường thôi mà bạn! những cây cắt vào nhánh già thì việc nứt chồi mới tương đối lâu hơn. có cây mai phôi mua về 3 tuần mới bắt đầu nứt mầm mà.

Back