Cây mía bị khô ngọn

• Thread starter hà sáng
  • Ngày gửi
Mọi người giup cháu với cây mía nhà cháu bi khô ngọn và lá loang từng vệt dồi khô . Chỉ cháu nguyên nhân và cách khắc phục vơi ak

Thấy đọt vẫn tốt chứng tỏ ko phải sâu đục thân, mà nguyên nhân chính ở đây theo tôi thấy đó là bệnh thối đỏ, và đốm vòng đều do nấm. Chẻ đôi thân mía nếu thây thối đỏ là bệnh nặng rồi nhé

Thấy đọt vẫn tốt chứng tỏ ko phải sâu đục thân, mà nguyên nhân chính ở đây theo tôi thấy đó là bệnh thối đỏ, và đốm vòng đều do nấm. Chẻ đôi thân mía nếu thây thối đỏ là bệnh nặng rồi nhé
. Em cũng ngĩ vậy em cho phun dồi thấy không lây lan nưa ak . Cảm ơn anh ạ

Nấm bệnh rất dễ phát sinh lây lan, lá mía và tàn dư thực vật em có thể gom lại ủ vi sinh rất tốt làm nguồn hữu cơ trả lại dinh dưỡng cho đất, còn không nhớ dọn sạch lá già và lá bệnh hạn chế lây lan theo nguồn nước, ko khí phải trị hoài tốn kém và tốn công sức nhé

Nấm bệnh rất dễ phát sinh lây lan, lá mía và tàn dư thực vật em có thể gom lại ủ vi sinh rất tốt làm nguồn hữu cơ trả lại dinh dưỡng cho đất, còn không nhớ dọn sạch lá già và lá bệnh hạn chế lây lan theo nguồn nước, ko khí phải trị hoài tốn kém và tốn công sức nhé
vâng em cảm ơn ac nhiều nhé

Dọn dẹp thật sạch , làm cỏ vun chân
Dùng 1- 2 kg phèn chua hòa nước làm đầy bình phun , phun cho 3 sào , tập trung những vùng bệnh . . . ốc cá sâu nhộng chết sạch , nấm cũng đi luôn và sẽ quay lại

Dọn dẹp thật sạch , làm cỏ vun chân
Dùng 1- 2 kg phèn chua hòa nước làm đầy bình phun , phun cho 3 sào , tập trung những vùng bệnh . . . ốc cá sâu nhộng chết sạch , nấm cũng đi luôn và sẽ quay lại
»
cho em hỏi hữu cơ phun phèn có ảnh hưởng không anh. Bầu bí phun có sao khong

»
cho em hỏi hữu cơ phun phèn có ảnh hưởng không anh. Bầu bí phun có sao khong
Phèn chua này rất rất ít độc nên về hữu cơ thì không sao , bầu bí mà có sâu phun nó cũng chết , mình có bữa phun nhẹ ở gốc bầu , trồng lúa bắt ốc mệt phun ốc nó đi nhanh hơn

Back