Cây nguyệt quế bị bệnh

• Thread starter Yeu cai dep
  • Ngày gửi
Mình có cây nguyệt quế,trên thân xuất hiện nhiều con rầy (?) màu trắng,hình dạng ốm dài,nhỏ như đầu cây kim,ít di chuyển,lấy tay giết thì kéo theo 1 lớp vỏ mỏng.
Vậy chúng là con gì ? Sâu hay rầy ? Dùng thuốc gì trị ? Ngừa bệnh ra sao ?
Mong mọi người giúp đỡ !!!!!!!!!!! Thanks nhiều nha !!!!!!!!

Bạn đã sử dụng nhiều cách rồi mà không hết? Có thế các con bọ, nấm hại đó đã chết nhưng còn dính cái xác trên cây thôi. Bạn quang sát xem các lá non có bị không?

Cách đây vài năm ở quận Tân Phú có một nhà nọ trồng rất nhiều cây hoa Sứ( thơm) đã bị một loại nấm rất lạ và rất mạnh, dùng thuốc gì cũng không hết. Nó có những sợi màu trắng, ở đầu của các cái sợi màu hồng. Khi cưa cây ra thì bên trong chằn chịt những chân nấm. Nếu chẳng may bạn bị đúng cái loại này, thì chuyện gì sẽ sảy ra? Bạn cũng đoán ra rồi phải không? Hy vọng cây của bạn không sao.

Mình đã thử theo những cách của các bạn trên đã chỉ mà chưa ăn thua gì.Bạn có cách nào chỉ mình với !!!! Hình đính kèm sao lúc có lúc không vậy hở Mod ??????????

Cây này , nếu lúc mới bị , chữa rất dễ mà lại chẳng tốn tiền : dùng nhớt xe máy thải ra , pha loãng , lấy cọ quét 1 lần là chúng chết . Khi nào nhớt thật khô mới tưới trên tán .
Bây giờ , bị quá nặng , không biết có chữa được không nữa . Mà bạn chưa trả lời câu hỏi của mình ???
Bạn thử dùng Con fidor 100 sl của hãng Bayzer và Danitol 10 EC của nhật . Xịt theo hướng dẫn và luân phiên thay đổi . Nếu không hết chắc bó tay ...
Phải phun vài lần, vì trứng của chúng có thể chưa bị tiêu diệt .
. Cẩn thận khi phun theo khuyến cáo của nhà sản xuất nghe bạn
---------------
Bạn đã sử dụng nhiều cách rồi mà không hết? Có thế các con bọ, nấm hại đó đã chết nhưng còn dính cái xác trên cây thôi. Bạn quang sát xem các lá non có bị không?

Cách đây vài năm ở quận Tân Phú có một nhà nọ trồng rất nhiều cây hoa Sứ( thơm) đã bị một loại nấm rất lạ và rất mạnh, dùng thuốc gì cũng không hết. Nó có những sợi màu trắng, ở đầu của các cái sợi màu hồng. Khi cưa cây ra thì bên trong chằn chịt những chân nấm. Nếu chẳng may bạn bị đúng cái loại này, thì chuyện gì sẽ sảy ra? Bạn cũng đoán ra rồi phải không? Hy vọng cây của bạn không sao.

Cây bạn tả bị nấm hồng , phải dùng thuốc đặc trị , chứ phun ở ngoài không thể hết được .

Last edited by a moderator:
Mình có cây nguyệt quế,trên thân xuất hiện nhiều con rầy (?) màu trắng,hình dạng ốm dài,nhỏ như đầu cây kim,ít di chuyển,lấy tay giết thì kéo theo 1 lớp vỏ mỏng.
Vậy chúng là con gì ? Sâu hay rầy ? Dùng thuốc gì trị ? Ngừa bệnh ra sao ?
Mong mọi người giúp đỡ !!!!!!!!!!! Thanks nhiều nha !!!!!!!!
chào cả nhà!
em là mem mới, cũng có cây nguyệt quế bị tình trạng giống bác Yeucaidep này, các lá bị con gì nhỏ mà dài màu nâu nâu làm lá bị vàng và khô hết. các bác nào biết chỉ em cách diệt với.
thanks!

Tình hình là cây nuyệt quế nhà mình lại bị như vậy các ACE giúp mình coi xem là cây đang bị bệnh gì thế.
[/URL][/IMG]
mấy ngày nay nó rụng lá nhiều nên mình vừa phun thuốc trị rầy và bọ trỉ tối qua không biết có đúng chưa? mong cac ACE tư vấn giúp. thanks
[/URL][/IMG]

hạt giống xoan đào ,hạt giống lâm nghiệp uy tín chuyên nghiệp 01698262626 đoàn

Back