Cây Sưa Đỏ - Đến Hẹn Lại Lên

• Thread starter viện lâm nghiệpvn
  • Ngày gửi
Sưa đỏ là loài cây gỗ đặc biệt quý hiếm. Giá trị của nó là có thật, đã được kiểm chứng thực tế. Tuy nhiên, để một cây Sưa đem lại hiệu quả kinh tế, nhiều khi người nông dân phải chờ đợi cả một cuộc đời.

Với thời gian dài và bao nhiêu hi vọng như vậy, sẽ như thế nào nếu như cây mình trồng không phải là cây sưa đỏ?

Câu trả lời?

Xin mời bà con trình bày những suy nghĩ của mình. Tôi sẽ trở lại vấn đề này khi nhận được một số câu trả lời!

cây xưa đỏ có phải là cây huỳnh đàn ?
có mấy loại như thế ? giá trị thực của nó như thế nào ?

mình mới mua 1,5 ha
người ta cũng mới trồng vài chục cây
nhưng mình định phá bỏ để trồng chanh không hạt

Vài chục cây thì cũng ko hết bao nhiêu đất. Bác thử kiểm tra xem có phải sưa đỏ ko. Nếu đungs là sưa đỏ mà đe thêm vài năm nữa thì cũng có giá
mình mới mua 1,5 ha

Vài chục cây thì cũng ko hết bao nhiêu đất. Bác thử kiểm tra xem có phải sưa đỏ ko. Nếu đungs là sưa đỏ mà đe thêm vài năm nữa thì cũng có giá

theo em thấy bây giờ sưa đỏ nhiều hơn sưa trắng, nhà nhà trồng sưa, người người trồng sưa, muốn kiếm sưa trắng giờ cũng khó, chỗ quê em gần như 100% nhà nào cũng trồng sưa.

mình cũng chả biết sưa đỏ hay sưa trắng nữa
kiễm tra ra sao đây hii hii

theo em thấy bây giờ sưa đỏ nhiều hơn sưa trắng, nhà nhà trồng sưa, người người trồng sưa, muốn kiếm sưa trắng giờ cũng khó, chỗ quê em gần như 100% nhà nào cũng trồng sưa.
ko biết sau ở trong rừng thế nào, nhưng sưa nhà em lúc còn nhỏ thì vù vờ như cây dây ấy

Theo em biết thì cây sưa thuộc cây họ đậu lúc nhỏ phát triển rất nhanh nên thân yếu mềm, phải sau 3 đến 4 năm tuổi cây mới cứng cáp dần, bác có thể bón thêm kali xem có cải thiện được tình hình không

bây giờ trồng xưa thì chỉ để cho con cháu dùng thôi. Thỉnh thoảng vẫn có người đi mua sưa non (7-8 năm). Nhưng sau 7-8 năm nữa với tình trạng người người trồng sưa, nhà nhà trồng sưa thì có lái nào muốn mua sưa nhỏ nữa? Có mua thì giá cũng ngang với làm củi vì khi cung vượt cầu rồi thì người ta đâu cần thiết nữa.

mình cũng chả biết sưa đỏ hay sưa trắng nữa
kiễm tra ra sao đây hii hii
sưa đỏ và sưa trắng nhỏ rất khó phân biệt. lớn rùi thì dễ. sưa trắng thân trơn, màu hơi xanh. sưa đỏ vỏ xù xì. nếu có quả thi bạn đốt hạt thử xem. sưa đỏ có mùi thối con sưa trắng thì ko.

Bạn cưa ngang thân cây, cách mặt đất 30 cm, nếu thấy trong lõi mùa đỏ thì đó là sưa đỏ, nếu màu trắng hoặc vàng thì đó là sưa trắng nhé.
nói như bác thì kêu khách tới cho khỏe

Mình cũng đang tìm giống sưa đỏ mua trồng mà nghe các bác thảo luận sao thấy mơ hồ quá. Mua về trồng mấy chục năm sau mới biết ko phải sưa đỏ có giá trị thì chắc tự tự luôn.
Có bác nào hiểu biết xin cho lời khuyên.

Mình chỉ biết sưa đỏ thì lá so le còn lại lá đối nhau cân bằng thì là sưa trắng thì phải. Nhà mình cũng có vài cây hôm trước chết 1 cây do sâu đục thân cưa ra bên trong có lõi đỏ thật.
giờ chủ yếu bán sưa đỏ chứ mấy ai đi lừa sưa trắng nữa đâu.
mình mới mua 1,5 ha
Vài chục cây sưa đâu có tốn diện tích chặt đi phí của dời.

Mình cũng đang hỏi thăm mua khoảng 1000 cây trồng tại Đồng Nai mùa này, nhưng cũng cùng cỡ cây giống (cao khoảng 70, bầu nhỏ) mà có chỗ báo 8k/cây cũng có chỗ chỉ 4k/cây. Người bán bảo đều là sưa đỏ. Mình cũng không rành, nên phân vân không biết chọn mua ở đâu để vừa đảm bảo chất lượng tốt mà giá mền nữa. xin các bác tư vấn thêm.[/QUOTE]

mình mới mua 1,5 ha
Chú nên mua sưa đỏ 8-10 năm sau chăm sóc tốt thì 25-30tr/cây bán tụi mua nó bán cho TQ. Cháu cũng ý định 1000 cây chanh ko hạt nhưng quán cac phê cháu bán hằng ngày cũng tầm 5-10 kg chanh cuzng ko dám mua chanh ko hạt vì khanh hoà ko chuộng. Nên sau khi xây trang trại heo xong cháu sẽ trồng hết sưa và 50-100 cây chanh hạt khánh hoà mình ưa và vài chục cây cam. Còn ông bác công an về hưu trc làm giám đốc CA khanh hoà mình ỗng vừa bán 10 sưa 8-9 năm tuổi 30tr/cay, còn hon 1000 cây... :), kêu sợ nhất sâu đục thân, hạt rụng dễ nảy mầm, còn mấy cây lát hoa to đùng ỗng kêu cho cũng ko ai thèm ko có giá trị cao. Tính ra sau này có nhiều cây sua đỏ cũng ít mất giá mà nếu có xuống giá cũng ko lỗ bao nhiêu.

Back