Cây sương sâm

• Thread starter duchuy100386
  • Ngày gửi
Sau một thời gian lặn lội với bên thủy sản nay mình về vườn và quyết định thử vận may với cây sương sâm....nhưng sau khi tìm hiểu với các bậc tiền bối thì chẳng ai ủng hộ mình với cái kế hoạch này cả . Hỏi ra thì mình mới biết là loại này tuy là dây leo từ rừng dễ sống nhưng cũng rất dể chết một khi đã chết là chết trơ trọi hàng loạt....Nhất là vào mùa mưa..Thế là vào tháng 5 vừa rồi mình kiếm được khoảng 75 cây giống mang ra trồng lên luống cao ráo hản hoi,thời gian đầu mình để cỏ rác tùm lum tới luc cây lên thân leo mới chịu làm cỏ ấy vậy mà cũng chỉ die mọt hai e.Nhưng khi cây bắt đầu leo cao thì số lượng cây chết cũng nhiều hơn khoảng 20 cây với hiện tượng dây héo (ngày héo đêm lại tươi) nhưng chỉ hai 3 ngày là tèo thôi...xem xét kĩ thì thân đầy gần gốc bị thối đen hoặc nâu vàng có cây thì chết lun cả gốc...Nay mình trồng đã gần 1000 cây nhưng chỉ sợ tới mùa mưa năm nay chúng trở chứng rủ nhau theo ông bà thì mình lại ngẩn ngơ...Mình lập topic này mong ai có kinh nghiệm nhiều với loại cây đỏng đảnh này ghé qua và chỉ giáo dùm mình..thân chào

Bạn Sương Sâm biết cách trị bệnh như hình mình post ở trên không? bệnh này mình có dùng một số loại gốc đồng hoặc carbenzem , alvin, aliet mà vẫn thấy không ăn thua....trong quá trình đó mình không bón phân hóa học , xưa nay chỉ dùng phân chuồng là chính

dùng coc-85 đi bạn, ihhiihih vì hôm qua mạng bị sao á, ko xem hình mấy lá, dây ss bị bệnh của bạn được, h thì coi được òi, coc85, coc85 ihhihiihihihihih
xử lý sớm đi bạn, ko thì ....vụ mùa kết thúc sớm bất ngờ luôn, ihhiihi

thank ban duongtri151 ngen...Trước mình cũng dùng coc85 với lieuf gói nhỏ cho bình 8l mình phun một lân sau thấy không ăn thua neen mình đổr thuốc khác hehe.....sợ phun lặp lạị nó lờnf thuốc. Lầnf này chơi liềuf nặng đô lên coi sao
Với bệnh này ngoài coc85 ra còn loại thuốc nào có hiệu quả không bạn duongtri151?

Duongtri151 lợi hại quá !

Ducduy sau khi dùng coc85 thì kết quả thế nào ?

Duongtri151 lợi hại quá !

Ducduy sau khi dùng coc85 thì kết quả thế nào ?

cũng chỉ biết có tí ti thôi bạn à, thấy hàng xóm cần gạch thì góp thôi, có mấy viên góp mấy viên vậy mà, nhiều khi kỷ thuật khi mình trồng h nhiều cái ko còn phù hợp, vd; như hình bệnh phía trên đó, có lẽ bạn huy vẫn chưa xử lý được, lúc trước mình hay dùng coc85 , mà h có vẻ như ko còn hiệu quả như xưa rồi

còn bạn pqthịnh bảo ''tuyệt đối ko dùng phân hóa học'' hihihihih vụ này mình phản đối kịch liệt luôn, trồng lấy lá mà ko phân hóa học thì bao h mới thu được 1 lứa, năng suất sao cao nổi.. mà kéo dài time thì mùa mưa tới- chỉ trận mưa thứ 4 là cả vườn héo chết gần nữa rồi, thêm 4 cơn mưa tiếp là sạch vườn rồi
Ducduy; cho hỏi thăm tý. vườn nhà bạn tỉ lệ bệnh nhiều ko, mức độ nào rồi, để còn biết mà góp thêm gạch và góp cho có ích
lót dép hóng tin:rolleyes::rolleyes:

Tôi chỉ mới trồng thử nghiệm 10 cây.
noel này bắt đầu trồng thiệt 3.000 cây.

Tôi chưa biết ss có những bệnh gì, nhưng chắc là từ từ sẽ biết thôi, hahaha.. lúc đó chắc rối lắm đây !

Thank các bạn nhiều lắm. Nói thiệt chứ mình trông khoảng hơn 2000 gốc chia làm 2 khu tương đối đều nhau.
Khu 1 mình lên luống sơ sơ còn khu 2 thì mình lên luống khá tốt nhưng nhìn chung cả 2 khu đều thoát nước rất tốt mưa to cỡ nào cũng không bao giờ có nước đọng. Nhưng sau mùa mưa vừa rồi thì khu 1 và 2 đều bệnh như hình và theo mình thì cái bệnh này là nguyên nhân chính và khá là nan giải vớis mình . Bệnh này đã kéo nguyên khu 1 của mình đi chầu ông bà hết cả..giờ thì khu một cũng mọc lại chắc được mấy chục gốc thui..còn khu 2 thì khi bệnhj tương đối thì mình cắt hết dây sát gốc luôn để cho em nó moc chồi lại xem sao..lúc đâu khi mới mọc lại thì thấy khá tốt rùi chồi lên nhiều lắm đẹp. nhưng lên cỡ được 40cm thì lại bị chồi thì ngang thân , chồi thì bị ngay gốc và tới giờ thì cứ thế gốc bị gốc không tỉ lệ chắc khoảng 30-40% vườn đó..Giờ cứ thấy cây nào bị mình ngắt dây đó vứt đi lun mà ngày nào ra vườn cũng có dây héo hết trơn , nhìn mà phát rầu..
bệnh này lúc đầu tiên khi mà mìfn trồng lúc phát hiện mình ngắt luôn dây đó đi, rải vôi khắp vươn rùi phun xịt alvin thì thấy không vấn đề j nữa nhưng đó là mùa nắng. Còn giờ thì thuốc đó không ăn thua rùi mình đã phun liều cao hơn tới mức dây sương xâm chùn đọt quăn lá lun mà không ăn thua có chăng cũng chỉ hạnj chế phần nào tốc độ phát triển của bệnh thui...Sau đó mình cũng đã thử qua một vài loại thuốc như aliet, đồng đỏ, propan, carbendazim, coc85, ridomin, mancozeb, copper-zin mà thấy không khả thi lắm ..Hiện giờ mình đang tìmf mua canthomil với copper B mà chỗ mình không có bán, giờ mìfn đang tìm mua để phun thử xem sao..Giờ vườn mình chủ yếu là thí nghiệm thuốc hehe....hiện giờ biện pháp sinh học là không khả thi rùi vì gốcs nấm bệnh trong vườn hiện giờ chưa dứt thì bổ xung vi sinh hữu ích cũng không chống nổi
Ai có cao kiến j thì gạch đá cho mình để mình để mình lụm về xây vườnf cái hihi........
Ah mà trồng mới với cây giống tốt thì lại ok ngen,

vườn mình đang bị hiện tượng đốm đen dây và lá làm chết số lượng khá nhiều cây trong vườn. Bạn nào biết cách phòng và trị bệnh này chỉ mình với
Mình không trồng cây này mình trồng cà chua, qua hình ảnh thì mình thấy nó cực kỳ giống bệnh đốm lá ở cà chua( gọi là đốm lá vì nấm tập chung và tạo ra các vết đốm ở lá là chủ yếu ngoài ra còn bị ở thân và cuống hoa) Bạn thử dùng thuốc trị nấm của cà chua thử xem . hi

Bạn cho mình tên chính xác loại thuốc mà bạn dùng thấy hiệu quả trên cây cà chua luôn đi bạn..vì mình dùng khá nhiều loại thuốc rồi đó bạn hi...thank bạn trước cái ngen

xem tình tình thì bạn huy đã trở thành ''khách hàng thân thiết, ưu tú, vip,...'' của tiêm thuốc bvtv gần nhà rồi hen, định góp gạch tiếp nhưng sẽ hơi ...dài, nhiều chữ đọc mỏi mắt luôn. tổng kết tất cả những gì mình đã làm, biết với cây ssl, nhưng mà cho hẹn vài hôm nữa vậy, h mà gạch đá ngổn ngang tùm lum thì lại thiếu chỗ nọ chỗ kia rồi phải vá, bổ sung,.. rối mắt người đọc, khó hiểu...
p/s; mình rất tệ môn văn

ok bác thì giờ mình coi đám ss của mình là phòng thí nghiệm ngoài trời mà bạn hihi.......Chờ gạch đá của bác để mình lụm về mình ném zô cái phòng thí nghiệm của mình coi sao !

minh cung cap la ssl va hat cay giong day ai wam tam thi goi cho minh nha 01675031033

theo ý của tui là bác nhặt đá vụn nhỏ về .tụm ngay góc cây sương sâm .đương nhiên là phải làm luống cho cây .láy đá tụm góc vừa tre mát và có thể đề phòng nấm.giữ độ ậm .và trong đá có chất đạm tự nhiên rất tốt cho cây sương sâm ..... đây là kinh nghiệm của mình mong mấy bác tham khảo.

Chào bạn, theo ý của mình như này thôi, bạn đừng làm giàn như trồng bầu bí cho nó leo mà bạn làm như 1 đống bùi nhùi cho nó leo. Mục đích là tạo nhiều tầng lớp trên che 1 phần lớp dưới để tránh hiện tường cây bị hóc nắng toàn bộ. Và cái gốc cây phải nằm giữa cái đống bùi nhùi đó nhá! Chúc bạn thành công.
theo ý của tui là bác nhặt đá vụn nhỏ về .tụm ngay góc cây sương sâm .đương nhiên là phải làm luống cho cây .láy đá tụm góc vừa tre mát và có thể đề phòng nắm.giữ độ ậm .và trong đá có chất đạm tự nhiên rất tốt cho cây sương sâm ..... đây là kinh nghiệm của mình mong mấy bác tham khảo.
vườn mình đang bị hiện tượng đốm đen dây và lá làm chết số lượng khá nhiều cây trong vườn. Bạn nào biết cách phòng và trị bệnh này chỉ mình với
2014-11-17-10-16-55-jpg.2926

2014-11-17-10-17-40-jpg.2927

2014-11-17-10-17-56-jpg.2928

2014-11-17-10-18-24-jpg.2929
2014-11-17-10-16-55-jpg.2926

2014-11-17-10-17-40-jpg.2927

2014-11-17-10-17-56-jpg.2928

2014-11-17-10-18-24-jpg.2929
xịt thuốc motox đó bạn

Chữa bệnh cho em nó được chưa ducduy ?
Thực sự là chưa bạn bạn ơi..Bạn trồng nhiều vậy nên chủ động ngừa đi ngen..Đừng để bị nhiều quá là đau đầu lắm. Tình trạng vườn mình là do nguyên mùa chôm chôm mình bỏ lơ em nó luôn nên khi bị cái là không đỡ kịp...còn mùa này thì không lo lắm. chủ yếu là mùa mưa ngen bạn

Thực sự là chưa bạn bạn ơi..Bạn trồng nhiều vậy nên chủ động ngừa đi ngen..Đừng để bị nhiều quá là đau đầu lắm. Tình trạng vườn mình là do nguyên mùa chôm chôm mình bỏ lơ em nó luôn nên khi bị cái là không đỡ kịp...còn mùa này thì không lo lắm. chủ yếu là mùa mưa ngen bạn

Cám ơn bạn duchuy !

Chấm đen, có vòng vàng bao ngoài nhìn giống biểu hiện bệnh thán thư, bạn tham khảo thêm google xem biểu hiện lá có đúng không. Chúc thành công

Back