Hỏi đáp Chăn nuôi gà ta ?

• Thread starter Nhánh Lan Rừng
  • Ngày gửi
Mình mới tham gia diễn đàn cũng như mới tham gia nuôi gà ta, nên muốn nhờ anh chị bạn bè tư vấn giúp đỡ về kỹ thuật nuôi gà ta.

Mình thấy có rất nhiều bài hướng dẫn nuôi gà, nhưng nói thật mình cảm thấy rất mơ hồ, vì mỗi người có 1 cách kỹ thuật nuôi riêng, nên mình không biết phải thế nào, có một số điều mình cần hỏi:

1. Gà ta nuôi bao lâu xuất chuồng, cần bao nhiêu kg thức ăn công nghiệp cho mỗi con đến khi xuất.
2. Vacxin cho gà ta ntn từ 1 ngày tuổi đến xuất để gà có thể ổn định sinh trưởng, mình thấy cái này mỗi người có 1 cái thời gian và loại tiêm và nhỏ khác nhau.
3. Ngoài vacxin mình còn đọc được thuốc phòng bệnh cho gà nữa, không biết nếu phòng thì thời gian giữa vacxin và phòng sẽ ntn ?
4. Mỗi 100m vuông nên nuôi khoảng bao nhiêu con ?
5. Làm thế nào để tạo cảm giác thèm ăn thèm uống cho gà, mình nuôi 1 tuần rồi, gà ăn rất ít, chông cả đèn ngày đêm, 1 tuần tuổi nhưng nó vẫn không thấy thay đổi.

Hiện tại mình chỉ có 5 vấn đề này thôi, mong mọi người giúp đỡ để mình có thể trở thành thành viên sơ cấp nuôi gà.

Híc vẫn là do thời tiết khô nóng. Chứ tuần nào em chả phun sát trùng. chán ghê.

Ko biết ở chổ mọi người sao giá gà cao thế, chỗ mình tết mà giá gà ta chỉ 80k huốg chi ngày bt. Cho mình ? loại gà này nên cho ăn thức ăn hỗn hợp (viên nhỏ, tb, lớn) giai đoạn gà ntn.

Ko biết ở chổ mọi người sao giá gà cao thế, chỗ mình tết mà giá gà ta chỉ 80k huốg chi ngày bt. Cho mình ? loại gà này nên cho ăn thức ăn hỗn hợp (viên nhỏ, tb, lớn) giai đoạn gà ntn.
Chỗ bạn là ở đâu??? Tùy nơi thôi, giá gà rẻ, nhưng dễ nuôi, rồi giá cám rẻ thì cũng ok chứ sao.

Cám gà nhỏ thì ăn tứ 1 đến 42 ngày
Cám gà lớn thì ăn từ 43 ngày trở lên đến xuất chuồng ^^, có thể cho ăn trộn thêm này kia tùm lum là tùy
Trong a.phuocan giá cám rẻ nhỉ.
Ngoài mình 2101 giá 335k. 5101 -325k
Ngô 7- 7.5k, cám gạo 6.5k

Cám vậy mà rẻ à, giá vậy nuôi cũng khó, giá cám cao mà dc giá cao như ngoài ấy thì cũng ok

Chắc giá cám ngoài đó mắc hơn 40 50k 1 bao là do cám dc sản xuất trong này, ở Biên Hòa nà, vận chuyển cám ra ngoài ấy xa quá, nó tính thêm cước phí

Ngô thì e ko cho ăn, chỉ có cám gạo thì 5k thôi

Chỗ bạn là ở đâu??? Tùy nơi thôi, giá gà rẻ, nhưng dễ nuôi, rồi giá cám rẻ thì cũng ok chứ sao.

Cám gà nhỏ thì ăn tứ 1 đến 42 ngày
Cám gà lớn thì ăn từ 43 ngày trở lên đến xuất chuồng ^^, có thể cho ăn trộn thêm này kia tùm lum là tùy
Mình ở Gò Công, Tiền Giang, giá cám 300k/1 bao.

Mail phuocan là gì thế. Em mail hỏi ít về gà đẻ. Gà đẻ thì em gần như không biết gì.

Có 2 cách thả vuờn, giống như a phungnguyendiep thi cho thả vuờn để vận động này kia, nhưng vẫn cho ăn đầy đủ theo chế độ, còn ra vuờn ăn thêm giun dê, cỏ cây thì ăn. Còn 1 cách là thả gà "đi bộ" là bớt khẩu phần ăn của gà lại, bắt nó tự đi kiếm, cách này rút khối luợng thức ăn lại, nhưng cần có vuờn cỏ cây xum xuê chút m,ới đủ cho gà kiếm ăn, và vuờn phải rộng, chứ vuờn bé tẹo thì nó ăn cái gì, từ từ đẹt hết. Cách thứ 2 thì đỡ tiền ăn do tận dụng khu vuờn, nhưng lại kéo dài tgian nuôi, dễ phát sinh dịch bệnh, nguợc lại giá bán khá tốt,do vậy kiểu nào cũng có cái lợi và cái hại của nó

Mùa mưa lâu thì nuôi nhốt luôn, ngày nắng lùa ra dc nhiu hay nhiu ^^ giá thức ăn ngoài a bao nhiu, trong này giá từ 270 đến 290 là loại cao cấp

Giá cám gì mà đến 320 ghê thế, cám trong này có 270, cám Cargill, theo như tui biết thì cám Cargill gà đỡ bệnh vặt nhu Japfa thì phải, đây là nguồn tin do ông chú ở Long An nói cho biết từ kinh nghiệm của ổng từ nhiều năm truớc, còn tui thì nhắm cái cám Cargill mà xài thôi, đang xài loại 5101, giờ mới chuyển loại hạng 1 2101 luôn, đắt hơn 10k - 290k/bao. Thử đổi cám xem sao.

Còn sl cám gà ăn bao nhiu tui cũng ko đếm nổi, mệt vãi. Nội phụ tụi nhỏ vác lên kho ko đã đủ đuối, với lại đến cuối vụ mới tính tiền 1 lần, nên cũng ko để ý 1k gà 250 bao hay bao nhiu. Nhưng nếu giá 70k/kg thôi mà 250 bao thì có lãi rồi
Gà gia 70k/kg, trung bình 1,5kg -- 100k con --- 100tr tiền gà - tiền cám có 70tr thôi, vẫn còn lại mà, ít hay nhìu thôi, giá bán cao chút thì nông dân đỡ khổ, nên 250 hay 300 bao cũng dc, giá tốt thì ok hà ^^. Với tui nuôi sl khá nhiều, nên lời nhìu ít ko quan trọng lắm, chủ yếu là có lời là dc, vì sl gà mình nhiều, có gì sơ suất thì mệt lắm, nên đụng cái nào giá ổn là quất liền, ko dây dưa cù cưa gì cả, còn mấy ngừoi nuôi 100 200 con thì tất nhiên họ muốn bán giá tốt chút, có kỳ kèo, ế hàng cũng ko đến nổi, chứ mình mà ế thì hơi mệt. Có lần phải bán phá huề, dư tiền cám đâu đuợc khoảng 100tr thì phải tính vào con giống, thuốc men, cũng chả có lãi, hên là con giống mình tự có, nên ko bị lỗ.

Mình úm gà 4 tuần, 2k con trong cái chuồng có 30m2 thôi ^^, chật chút cũng đâu có sao, có khi hoa mắt, nhìn thấy toàn gà, ko thấy đâu là nền chuồng luôn ấy, sau 4 tuần mới tách ra làm 2 chuồng, 1 chuồng gà lớn, 1 chuồng gà đẹt (chế độ nuôi thúc cho dí theo tụi kia). A ấy nói đó là chuồng, còn vuờn là khác, nếu vuờn chuẩn men ok quốc tế thì 1 con 1 hay 2m2, thì quỹ đất mình phải nhìu lắm, mà khó khi nào đáp ứng dc lắm. Ko lẽ mình phải th3 trong vuờn đến 2 ha thì làm sao quản lý nổi, nên thả vuờn vừa đủ thôi cũng dc, 1k gà thả trong 400 500m2 là đủ rồi, rộng quá khó kiểm soát, mèo chó chuột bọ, cáo chồn nó thẻo hết, ko thì ăn trộm, nó đi ngang thọc cần câu gắn 1 con cào cào là tiêu 1 con gà của mình. Gần nhà mình có 1 ông, 1 buổi trưa bị câu mất hơn trăm con, liên tiếp 4,5 ngày, giờ vuờn nhìn vào toàn thấy cây, chả thấy gà ^^

Mới vừa đặt 200 con nuôi thử nghiệm, nhưng ngồi tính lại thì nuôi 1000 con gà thì ra thế này
1/ Gà giống 1000 x 12000 = 12tr
2/ Thức ăn như các pác là = 70tr
3/ Thú y + chuồng trại cho free luôn đi, khổi tính
Tổng chi = 82tr
Cho nuôi hao hụt 10% là còn 900 con x 1.5 kg = 1350kg x 70,000 = 94.5 tr
=> Lợi nhuận: =94.5 - 82 = 12.5tr / 4 tháng => 3tr150 / tháng
Kết luận: Nuôi 1000 con gà như vậy thì đi làm công cho nhẹ người các pác ạ. Tính xong nãn, ko muốn nuôi. Lỡ xui gặp ngay con gió nó đi hết nguyên đàn thì trắng tay. =>>>>>>>>Đi làm thuê thôi:D

Mới vừa đặt 200 con nuôi thử nghiệm, nhưng ngồi tính lại thì nuôi 1000 con gà thì ra thế này
Tổng chi = 82tr
Kết luận: Nuôi 1000 con gà như vậy thì đi làm công cho nhẹ người các pác ạ. Tính xong nãn, ko muốn nuôi. Lỡ xui gặp ngay con gió nó đi hết nguyên đàn thì trắng tay. =>>>>>>>>Đi làm thuê thôi:D
Chúc chú mi cầu được ước thấy :D Đi làm thuê tiếp đi nhé :D. Mình vừa nhận được hung tin là còn sót 10% chứ không phải hao hụt 10% nhá :D:D.

Tổng chi = 82tr
Bác tính nhầm rồi đấy.
Chữ ký ấy
Anh An ở đâu rồi. Nhẩm tính lợi nhuận con gà em cái. Em nuôi gà ta giờ giá 120 nhân lên sợ moi người không tin

Bác tính nhầm rồi đấy.

Anh An ở đâu rồi. Nhẩm tính lợi nhuận con gà em cái. Em nuôi gà ta giờ giá 120 nhân lên sợ moi người không tin
Nhằm chổ nào vậy pác? Giá gà à? 70k/kg là có giá rồi đó pác ạ. Hên lắm thì được 90k
Nếu 90k thì 1350 x 90 = 121.5 tr - 82tr = 39.5tr / 4 tháng => 9.9tr / tháng =>> đi làm mướn luôn bác ạ:D

Nhằm chổ nào vậy pác? Giá gà à? 70k/kg là có giá rồi đó pác ạ. Hên lắm thì được 90k
Nếu 90k thì 1350 x 90 = 121.5 tr - 82tr = 39.5tr / 4 tháng => 9.9tr / tháng =>> đi làm mướn luôn bác ạ:D
Tăng trọng 1,5kg thì tốn khoản 4,5 kg thức ăn. Thức ăn khoản 12k/1kg, thì mỗi con ngốn khoản 50k thức ăn. Điều chỉnh giá, điều chỉnh chi phí thức ăn thì lãi được 15 triệu/tháng đó. Mà khó có cái giá 90 kia lắm. Vấn đề là nuôi 10.000 con thì sẽ có cơ hội làm giàu! Còn đi làm thuê thì không thấy cơ hội nhá! Thà một phút huy hoàng rồi chợt tắt. Chú mi nuôi 2k con đi cho nó máu!

Tăng trọng 1,5kg thì tốn khoản 4,5 kg thức ăn. Thức ăn khoản 12k/1kg, thì mỗi con ngốn khoản 50k thức ăn. Điều chỉnh giá, điều chỉnh chi phí thức ăn thì lãi được 15 triệu/tháng đó. Mà khó có cái giá 90 kia lắm. Vấn đề là nuôi 10.000 con thì sẽ có cơ hội làm giàu! Còn đi làm thuê thì không thấy cơ hội nhá! Thà một phút huy hoàng rồi chợt tắt. Chú mi nuôi 2k con đi cho nó máu!

Em không dám đâu pác ạ. Hiện tại vốn thì chả có bao nhiêu, sợ cái cảnh trắng tay thì khổ vật vả lắm. Khi nào em dư ăn dư để thì làm cho thỏa đam mê, nếu thành công thì lên đây khè người ta chơi:D

CÁch tính lợi nhuận thì có nhiều lắm. Như cách tính theo luợng tăng trọng cũng dc. Ví dụ gà tàu vàng, mức tăng trọng/ khối luợng thức ăn là 1/3, có nghĩa là ăn 3kg thức ăn thì đạt trọng luợng 1kg.

1 con gà xuất chuồng tính khoản 1,5kg thì tốn 4,5kg thức ăn. Giá thức ăn hiện tại chỗ tôi là 270k/bao 25kg -- 10,8k/kg x 4,5kg = 48,6k/con. Tiền con giống cho 12k đi thì 1 con nuôi đến xuất chuồng tiêu tốn 61k vnđ

61k x 1000 con = 61tr

Tiền thuốc men, kháng sinh, vacxin ..... vita gì gì đó cho khoảng 3tr (hên xui, tùy khi có bệnh nhiều hay ít thôi)

Chuồng 10tr khấu hao

Tổng cộng: 61+3+10=74tr (chi)

1 kg gà hơi theo như giá chỗ của tôi thì hiện giờ tầm 80k -- 1 con 1,5kg --- 120k

Nuôi 1k mức hao hụt cho các bác nuôi ko đạt hao đến 20% chỉ con lại 800 con, nếu các bác nuôi khoản 3 lứa thì mức hao hụt nằm khoản dứoi 10%. Nhưng còn tùy vào chỗ cung cấp con giống cho các bác nữa. Như mình, mình cung cấp giống cho ngưòi ta, mình nuôi test hàng tháng là 2k con nữa, và tỉ lệ sống của mình hiện nay là 94% (mình ko dám mơ 98% như mấy cty lớn thuờng hay quảng cáo hay các a nông dân bàn phím ảo tuởng đâu nhé)

120k x 800 = 96tr (thu)

Vậy là Thu - Chi = 96 - 74 = 22tr (1 lứa 1k gà)

Nếu hao hụt chỉ 10% thôi thì 120k x 900 = 108tr. Và mức lãi là 108 - 74 = 34tr. Vậy nếu bác nào kỹ luỡng, giống ok thì hao hụt ít, lãi sẽ cao hơn

Nếu nuôi 2 lứa đầu thì khấu hao chuồng trại, đến lứa thứ 3 thì ko cần khấu hao nữa, mỗi lứa cho 1tr tu bổ chuồng trại là đủ, sẽ có lãi hơn những lứa đầu nữa
Tổng chi = 82tr

1k gà mà nuôi tốn 70tr tiền thức ăn thì bạn nên xem lại, bạn cho nó ăn bào ngư sao mà nhiều thế ^^

CÁch tính lợi nhuận thì có nhiều lắm. Như cách tính theo luợng tăng trọng cũng dc. Ví dụ gà tàu vàng, mức tăng trọng/ khối luợng thức ăn là 1/3, có nghĩa là ăn 3kg thức ăn thì đạt trọng luợng 1kg.

1 con gà xuất chuồng tính khoản 1,5kg thì tốn 4,5kg thức ăn. Giá thức ăn hiện tại chỗ tôi là 270k/bao 25kg -- 10,8k/kg x 4,5kg = 48,6k/con. Tiền con giống cho 12k đi thì 1 con nuôi đến xuất chuồng tiêu tốn 61k vnđ

61k x 1000 con = 61tr

Tiền thuốc men, kháng sinh, vacxin ..... vita gì gì đó cho khoảng 3tr (hên xui, tùy khi có bệnh nhiều hay ít thôi)

Chuồng 10tr khấu hao

Tổng cộng: 61+3+10=74tr (chi)

1 kg gà hơi theo như giá chỗ của tôi thì hiện giờ tầm 80k -- 1 con 1,5kg --- 120k

Nuôi 1k mức hao hụt cho các bác nuôi ko đạt hao đến 20% chỉ con lại 800 con, nếu các bác nuôi khoản 3 lứa thì mức hao hụt nằm khoản dứoi 10%. Nhưng còn tùy vào chỗ cung cấp con giống cho các bác nữa. Như mình, mình cung cấp giống cho ngưòi ta, mình nuôi test hàng tháng là 2k con nữa, và tỉ lệ sống của mình hiện nay là 94% (mình ko dám mơ 98% như mấy cty lớn thuờng hay quảng cáo hay các a nông dân bàn phím ảo tuởng đâu nhé)

120k x 800 = 96tr (thu)

Vậy là Thu - Chi = 96 - 74 = 22tr (1 lứa 1k gà)

Nếu hao hụt chỉ 10% thôi thì 120k x 900 = 108tr. Và mức lãi là 108 - 74 = 34tr. Vậy nếu bác nào kỹ luỡng, giống ok thì hao hụt ít, lãi sẽ cao hơn

Nếu nuôi 2 lứa đầu thì khấu hao chuồng trại, đến lứa thứ 3 thì ko cần khấu hao nữa, mỗi lứa cho 1tr tu bổ chuồng trại là đủ, sẽ có lãi hơn những lứa đầu nữa

1k gà mà nuôi tốn 70tr tiền thức ăn thì bạn nên xem lại, bạn cho nó ăn bào ngư sao mà nhiều thế ^^
70tr là của mấy pác không chứ của ai chời. 250 bao x 300k = 75tr ấy chứ.

Nếu tính theo cách tính bình thuờng
Giống 1k --- 12tr
Mức hao hụt 20% thì còn 80% thì thức ăn chỉ tính 85% thôi, chứ mấy con chết đâu ăn dc tầm 160 bao thôi
1 bao giá 270 x 140 = 44tr
Chuồng trại, thuốc, vita = 13tr

Tổng chi : 12 + 44 + 13 = 69tr

Thu:

800 con x 120k/con = 96tr

Mức lãi cũng khoảng khoảng cách tính trên

Nhưng tính thì tính, cũng chỉ tuơng đối thôi, còn linh tinh nữa, râu ria cắt bớt sẽ đỡ phần nào, còn dư nhiều quá sẽ bị giảm lãi.

Theo mình nuôi, 1k gà lãi trên dứoi 45tr, vì mình nuôi mức hao hụt chỉ khoảng 6,7% mà thôi, vì con giống mình tự túc luôn, nên mình có lãi tốt hơn, giống mình mình lựa chọn kỹ hơn, chỉ cần trả tiền điện và tiền trứng là đủ, ko cần tốn tiền giống

1 lứa mình nuôi gà tàu 3 tháng thôi, thì 1k gà cho lãi 45tr --- 15tr/tháng
Mình nuôi gối đầu lúc nhiều nhất là 10k, ít là 4k, thì trung bình lúc nào cũng có 7k gà trong trại, chia làm 3 lứa, cách nhau 1 thnág thì 1 thnág mình xuất bán khoảng 2k5 gà, vậy mức lại của mình sẽ là 15 x 2,5 = 37,5tr/ tháng đều

Lợi nhuận hàng năm từ việc nuôi gà thịt Tàu vàng = 37,5 x 10 (mình nghỉ từ 1 đến 2 tháng tu bổ chuồng trại, và vuờn, cũng như vệ sinh máy móc) = 375tr/năm
70tr là của mấy pác không chứ của ai chời. 250 bao x 300k = 75tr ấy chứ.
Bác nhầm rồi, mình có nói 300 x 250 hồi nào. Giá cám đó ở Miền Bắc, mình ở Long An có 270k thôi, và mình cho ăn ko phải 250 bao ^^, mà ít hơn 200 bao, tùy ngừoi và cách cho ăn, cũng như giống gà mà

Như trên là đối với mình, mình ko khuyến khích anh chị em nhào đầu vào đâu nhé, vì mỗi ngừoi mỗi khác, với mình thì mình thích làm lớn, và mình có những thuận lợi riêng như nguồn cơm thừa, nguồn bắp, lúa rẻ ( cô chú mình làm nông sản), thức ăn thì chủ vựa cho thiếu, xuất chuồng mới trả, giống thì mình tự túc, nên mình ko có gì phải sợ mà ko làm lớn, nuôi nhiều, còn với các bác, chưa có dc những điều kiện thuận lợi thì mình ko khuyến khích nhào vô nuôi 2k 5k nhé, lẹ quá là ngủm đấy. Nếu các bác mới vào nghề nuôi nuôi thử 3 lứa test (sẳn sàng chịu lỗ) để học nghề rồi hãy tính chuyện nuôi từ ngàn con nhé. Lứa 1 nuôi 100, lứa 2 nuôi 300, lứa 3 nuôi 700, rồi nếu ok, lứa thứ 4 trở đi hãy quất từ ngàn con trở lên nhé

Last edited by a moderator:
Nếu tính theo cách tính bình thuờng
Giống 1k --- 12tr
Mức hao hụt 20% thì còn 80% thì thức ăn chỉ tính 85% thôi, chứ mấy con chết đâu ăn dc tầm 160 bao thôi
1 bao giá 270 x 140 = 44tr
Chuồng trại, thuốc, vita = 13tr

Tổng chi : 12 + 44 + 13 = 69tr

Thu:

800 con x 120k/con = 96tr

Mức lãi cũng khoảng khoảng cách tính trên

Nhưng tính thì tính, cũng chỉ tuơng đối thôi, còn linh tinh nữa, râu ria cắt bớt sẽ đỡ phần nào, còn dư nhiều quá sẽ bị giảm lãi.

Theo mình nuôi, 1k gà lãi trên dứoi 45tr, vì mình nuôi mức hao hụt chỉ khoảng 6,7% mà thôi, vì con giống mình tự túc luôn, nên mình có lãi tốt hơn, giống mình mình lựa chọn kỹ hơn, chỉ cần trả tiền điện và tiền trứng là đủ, ko cần tốn tiền giống

1 lứa mình nuôi gà tàu 3 tháng thôi, thì 1k gà cho lãi 45tr --- 15tr/tháng
Mình nuôi gối đầu lúc nhiều nhất là 10k, ít là 4k, thì trung bình lúc nào cũng có 7k gà trong trại, chia làm 3 lứa, cách nhau 1 thnág thì 1 thnág mình xuất bán khoảng 2k5 gà, vậy mức lại của mình sẽ là 15 x 2,5 = 37,5tr/ tháng đều

Lợi nhuận hàng năm từ việc nuôi gà thịt Tàu vàng = 37,5 x 10 (mình nghỉ từ 1 đến 2 tháng tu bổ chuồng trại, và vuờn, cũng như vệ sinh máy móc) = 375tr/năm

Bác nhầm rồi, mình có nói 300 x 250 hồi nào. Giá cám đó ở Miền Bắc, mình ở Long An có 270k thôi, và mình cho ăn ko phải 250 bao ^^, mà ít hơn 200 bao, tùy ngừoi và cách cho ăn, cũng như giống gà mà

Như trên là đối với mình, mình ko khuyến khích anh chị em nhào đầu vào đâu nhé, vì mỗi ngừoi mỗi khác, với mình thì mình thích làm lớn, và mình có những thuận lợi riêng như nguồn cơm thừa, nguồn bắp, lúa rẻ ( cô chú mình làm nông sản), thức ăn thì chủ vựa cho thiếu, xuất chuồng mới trả, giống thì mình tự túc, nên mình ko có gì phải sợ mà ko làm lớn, nuôi nhiều, còn với các bác, chưa có dc những điều kiện thuận lợi thì mình ko khuyến khích nhào vô nuôi 2k 5k nhé, lẹ quá là ngủm đấy. Nếu các bác mới vào nghề nuôi nuôi thử 3 lứa test (sẳn sàng chịu lỗ) để học nghề rồi hãy tính chuyện nuôi từ ngàn con nhé. Lứa 1 nuôi 100, lứa 2 nuôi 300, lứa 3 nuôi 700, rồi nếu ok, lứa thứ 4 trở đi hãy quất từ ngàn con trở lên nhé
Thấy pác tính thấy mà ham, em làm công ăn lương, 2 vợ chồng vất vả kiếm chừng 100tr / năm. Pác nuôi như thế thì vốn bỏ ra không phải nhỏ. Pác ở chổ nào Long An vậy? Em ở bến Lức, đang tìm thuê 1ha đất trồng chanh rồi nuôi gà luôn. nếu pác ở gần thì cho em tham quan trại, học kinh nghiệm luôn pác ạ!.

Thấy pác tính thấy mà ham, em làm công ăn lương, 2 vợ chồng vất vả kiếm chừng 100tr / năm. Pác nuôi như thế thì vốn bỏ ra không phải nhỏ. Pác ở chổ nào Long An vậy? Em ở bến Lức, đang tìm thuê 1ha đất trồng chanh rồi nuôi gà luôn. nếu pác ở gần thì cho em tham quan trại, học kinh nghiệm luôn pác ạ!.

100tr/năm, tính ra 50tr/năm/ngừoi thì đúng là hơi ko dc cao cho lắm, nhưng bác cứ cố gắng là tốt rồi, sẽ có lức vận may mỉm cừoi thôi. Còn việc vào trại là hơi khó, vì mình ko phải làm chủ 1 mình, nên ko thể quyết 100% dc, thứ 2 là vào trại nguyên tắc tùm lum, vì mình vừa gà, bò, dê, vịt, ấp trứng..... nên rất ít tiếp khách lạ. Hôm bữa tiếp mấy ngừoi trên cty Thức ăn CN xuống tham quan, ko chịu theo quy tắc của trại, rồi nói móc xỉa gì đó, nên từ đó mình ko nhận tiếp khách nữa.

Về hình ảnh thì mình có thể chụp và share cho bác xem để tìm hiểu thì ok, ko vấn đề, còn việc đến thăm trại thì xin lỗi, mong bác thông cảm, vả lại dạo này mình cũng bận lắm, vì mới có em bé, ko tgian lên AGri nhiều như trc, cũng như đi giao thiệp như truớc.!!! Thx bác đã có nhã ý thăm trại

Back