Chỉ Em Sửa Cây Nguyệt Quế Này Với

• Thread starter TOMY_CHAU_075
  • Ngày gửi
Em Có Gốc Nguyệt Quế Mà Hổng Biết Sửa Thế Nào Cho Ngon, Các Bác Chỉ Giúp Em Với Nhé! Cảm ơn Nhiều Lắm . Hình Của Nó đây
Cây Ngâu Này Nữa Nhé Các Bác! Hihi...

các cây của bạn gốc thật đẹp..thuờng thì Nguyệt quế ít ai sửa thành kiểng cổ hoặc kiểng thế vì hình thái ngệ thuật này rất ngiêm ngặt về cành nhành và tàng lá do đó người ta thường dùng các loại cây đẻ uốn mà mau ra cành như mai chiếu thủy...cùm rụm hoặc cần thăng..kim quýt v..v
Nguyệt quể là cây thường được dùng làm kiểng hoa...nên tàng tròn là hợp lý nhất do đó người ta ưa dùng nhiều nhất ( đa số mai vàng cũng dùng tàng tròn)
Không nên cắt thành Bonsai uổng lắm vả lại khó tạo hình sao cho phù hợp với các cành hiện đang có..nếu không cắt...bạo và uốn mạnh đó là điều nên tránh chỉ dùng khi bất đắc dĩ mà thôi

Dáng thế này nên dùng cho Cần Thăng thì được nhưng đây là Nguyệt Quế dáng thế này chỉ làm cho cây bớt ra hoa

Kiểu này chỉ...bớt ra hoa
uổng thân nguyệt quế biết là.. mấy mươi
Trách chăng là trách ông...trời
Để em trao phận vào người...không thương

Last edited by a moderator:
cảm ơn các bạn đã góp ý nhé! thiệt tình toàn chỉ mê bonsai thoi, toàn muốn sửa nó thành cây bonsai ngặt nỗi chưa có kinh nghiệm gì nên hổng biết cắt làm sao, lỡ cắt bậy thì tội nó lám các bạn oi! các bạn có ý tưởng nào thì góp ý dùm toàn nhé! cám ơn các bạn nhiều hén!

các cây của bạn gốc thật đẹp..thuờng thì Nguyệt quế ít ai sửa thành kiểng cổ hoặc kiểng thế vì hình thái ngệ thuật này rất ngiêm ngặt về cành nhành và tàng lá do đó người ta thường dùng các loại cây đẻ uốn mà mau ra cành như mai chiếu thủy...cùm rụm hoặc cần thăng..kim quýt v..v
Nguyệt quể là cây thường được dùng làm kiểng hoa...nên tàng tròn là hợp lý nhất do đó người ta ưa dùng nhiều nhất ( đa số mai vàng cũng dùng tàng tròn)
Không nên cắt thành Bonsai uổng lắm vả lại khó tạo hình sao cho phù hợp với các cành hiện đang có..nếu không cắt...bạo và uốn mạnh đó là điều nên tránh chỉ dùng khi bất đắc dĩ mà thôi

Cây nguyệt quế làm bonsai bình thường, có nhiều cây rất đẹp.
NQ cũng dễ ra hoa thôi.
Chỉ co điều 3 gốc phôi của bạn thân sấu. bệ được đấy. Đúng thân nó khô không dẻo như xanh, nhưng to từ ngón cái trở xuống nắn được
để khi khác mình vẽ hướng bạn tham khảo. Cây của bạn làm phải cắt nhiều nên hơi lâu. nhưng chơi bonsai ngại gì lâu. mà phải lâu mới có TP tốt đc

Last edited by a moderator:
cảm on bạn rong den th đã quan tâm góp ý nhé!
có gì bạn tư vấn giúp toàn nhé!
cám ơn bạn nhiều he!

Cây Nguyệt Quế của bạn có bộ đế đẹp thật, tiếc là tay tán không đẹp. Cây này muốn làm Bonsai thì phảỉ cắt thân nuôi chi lại thôi, tuy hơi lâu nhưng sẽ có cây đẹp. Nếu sợ mất thời gian thì nuôi tán lại chơi hoa, hoa Nguyệt Quế đặc biệt thơm.
Chúc bạn có nhiều cây đẹp!

cám ơn bác trungkien nhiều! toàn rất thích bonsai,tốn bao lâu cũng được,vấn đề là phải tạo dáng như thế nào bác àh! mong các anh em trên diễn đàn góp ý dùm! chân thành cảm ơn!

Mình không vẽ hình được, nhưng cây của bạn có thể cắt sửa theo cây này được.

Last edited:
cảm ơn bạn trungkien đã nhiệt tình góp ý cho toàn nhé! cây mẫu tham khảo bạn gửi cho toàn toàn thấy thích thật đó nhưng hổng biết có làm nổi hôn đây. mà cho toàn hỏi là cắt nhiều quá có ảnh hưởng gì đến sức sống sau này của cây hôn? vì toàn tâm niệm rằng đã yêu thì không ngại tốn công hay thời gian gì hết.nhưng tác phẩm của mình phải thọ mới được vì đó là tâm huyết của mình bạn àh!vài lời chia sẻ cùng bạn cũng như các anh em trên diễn đàn có cùng niềm đam mê,hướng tới cái chân thiện mĩ trong cuộc sống.có gì không phải xin các bạn bỏ qua cho nha!..cảm ơn các bạn nhiều lắm!

Toàn cứ cắt nhưng không nên cắt rụi hết lá, để lại môt ít cho cây thở. Nên cắt lúc cây ngủ, nghĩa là lúc cây tàn hoa, vàng lá chuẩn bị có chồi mới là tốt nhất. Khi cành cắt đã có chồi mọc ra như mong muốn thì cây cung phát triển bình thường không ảnh hưởng gì tới sức sống sau này đâu. Những cây phôi họ lấy từ núi về, cắt trụi lũi nhưng khi giâm sống cây cũng phát triển tốt đó thôi.
Toàn có vễ tâm huyết với cây nhè, Chúc bạn thành công!

cảm ơn bạn trungkien nhiều nhé! toàn rất tâm huyết với tất cả những cây toàn đã chọn chứ không riêng gì cây này đâu bạn àh! thà không iu thì thôi,iu thì phải iu hết mình chứ! hahaha... cảm ơn bạn lắm nghen!

Bạn nên có một bàn xoay, đặt cây lên rồi xoay nhiều hướng xem có thể cắt tỉa theo dáng thế nào rồi vẽ lên giấy xem có phù hợp không, cuối cùng khi đã ưng ý rồi mới quyết định cắt. Vì khi đã cắt rồi thì không còn cơ hội để thay đổi nữa. Chúc bạn thực hiện tốt tác phẩm của mình!

ồ! 1 cái bàn xoay!...quá tuyệt! vậy mà toàn không nghĩ ra! cảm ơn ban tranvi nhiều lắm nghen! nhưng mà cái bàn xoay này ở ngoài có bán hôn bạn?hay mình tự chế dạ? toàn cũng nghĩ như bạn vậy đó,lỡ cắt bậy 1 cái là coi như tiêu luôn cả tác phẩm của mình. cũng chính vì lẽ đó mà toàn cứ do dự mãi không dám cắt các bạn ơi.toàn hi vọng ý ý kiến đóng góp của mấy anh em trên diễn đàn sẽ giúp toàn cho ra đời 1 tác phẩm đẹp! cảm ơn các bạn,các anh em nhiều lắm!...

Cây này tạo Bonsai rất đẹp

Có điều anh phải làm thật mạnh tay, nuôi cây thật khỏe rồi áp dụng những phương pháp mạnh như bẻ lại chi, uống cành rơi như Bác Vinh dạy trên diễn đàn **************.vn. Chúc anh thành công

cảm ơn các anh em trên diển đàn đã nhiệt tình góp ý! qua tham khảo ý kiến của các anh em toàn đã tiến hành cắt rồi,nhưng chưa dám cắt hết theo ý được vì nếu cắt như ý thì cây sẽ không còn lá thở, đợi những nhánh cắt ra đọt rồi sẽ cắt tiếp nhunh74 phần còn lại, khi đó toàn sẽ úp hình lên đế anh em xem và góp ý nhé! cảm ơn các anh em nhiều lắm!...

Em Có Gốc Nguyệt Quế Mà Hổng Biết Sửa Thế Nào Cho Ngon, Các Bác Chỉ Giúp Em Với Nhé! Cảm ơn Nhiều Lắm . Hình Của Nó đây
Cây Ngâu Này Nữa Nhé Các Bác! Hihi...

Xin lỗi bạn CHAU vì góp ý hơi lâu.
Do máy tính của mình bị lỗi và cũng bận nên hôm nay mới góp ý rõ hơn cho bạn
Bạn tham khảo hình dưới đây. vẽ chưa được chỉnh chu lắm.
Có gì bạn hồi âm để mình học hỏi.

Back