Chia sẻ kinh nghiệm nuôi chim bồ câu Pháp - Kỹ thuật phân biệt chim bồ câu Trống-Mái

• Thread starter traibocausangtao
  • Ngày gửi
VIDEO TRẠI BỒ CÂUSÁNG TẠO ( Pháp sóng trên VTC16 và VTV6 ):

.1 /
.2 /
.

*HƯỚNG DẪN PHÂN BIỆT CHIM BỒ CÂU TRỐNG VÀ BỒ CÂU MÁI :
.

.

Vấn đề phân biệt chim Trống và Chim mái ở chim Bồ Câu rất quan trọng trong chăn nuôi chim Bồ Câu, ta sẽ gặp 2 trường hợp khó khăn xảy ra ;
1/ Nếu bạn nuôi bị thùa chim Trống thì sẽ có hiện tượng chim đánh nhau giữa các con Trống, gây ra hiện tượng vỡ dập trứng , ngoài ra còn làm tiêu hao thức ăn cho chim đực ăn mà không có tác dụng gì .
2/Nếu thừa chim Mái thì chim đẻ ra mà không có trống sẽ bị ung do không có phôi , hoặc chim Trống khác phủ có nở ra con nhưng 1 mình chim mái nuôi không nổi gây chết chim Non .
Các nơi bán chim giống hiện nay chi có 1 số là có khả năng phân biệt chim Trống - Mái độ chuẩn từ 90-95% , con lại là không đạt sẽ gây ra thiệt hại về sản lượng , thức ăn , cung như công sức của người chăn nuôi . Để giúp bà con có thể kiểm tra xem chim nào là Trống , con nào là Mái thì Trại Sáng Tạo chỉ ra một số cách phân biệt đơn gian như sau :
1/ Nhận dạng hình thức bên ngoài : con Trống thường có thân hình to hơn , đầu và mỏ to và ngắn hơn, cồ chim Trống có nổi cườm nhiều hơn và thường phình To hơn chim Mái . và khi chim trưởng thành vào sinh sản thì chim Trống có biểu hiện Gù Gù (xòe đuôi , gật đầu , Gù , xoay vòng vòng )
2/ Nhận dạng bằng Tay : bạn dùng tay Trái cần cánh (như túm cánh Gà để chuẩn bị cắt tiết thịt )sau đó taty Phải bạn úp lòng bàn tay vào bụng con chim đưa ngón tay Trỏ hoặc ngón Giưã đến gần chỗ hậu môn của nó bạn sẽ thấy có 1 cái khe gọi là XƯƠNG CHẬU hay gọi là HÁNG . Nếu là con Trống thì nó hẹp và có cảm giác cứng , con mái thì xương mềm và rất rộng đưa lọt ngón tay trỏ thậm trí lọt cả ngón tay cái .
Kết hợp 2 cách trên cộng với kinh nghiệm kiểm tra thì ta có thể phân biệt sẽ rất chẩn có thể tới 90-95% .
CHÚC BÀ CON CÓ THÊM KIẾN THỨC CHĂN NUÔI CHIM BỒ CÂU BỔ ÍCH .
TRẠI CHIM BỒ CÂU GIỐNG SÁNG TẠO
Địa chỉ : Xóm TRẠI TÓN , VIỆT NGỌC , TÂN YÊN , BẮC GIANG
ĐT : 097.8910.022 / 0934.611.369 .
WW.BOCAUSANGTAO.COM

(TRẠI BÁN GIỐNG CHIM BỒ CÂU PHÁP, TA, LAI , GÀ GIỐNG, NGAN GIỐNG..)

Last edited by a moderator:
Ban mua Genta-Tylosin ve pha nuoc cho uong 3-4 buoi sang lien tuc voi lieu luong gap 2 lan Bao bi huong dan, buoi chieu cho uong Dien Giai va bo Gan thi se khoi thoi .

Cac bac cho e hoi e dang co y dinh muon mua khoang20 cap ve nuoi thu vay mua o dau dc e que o thai binh

Cac bac cho e hoi e dang co y dinh muon mua khoang20 cap ve nuoi thu vay mua o dau dc e que o thai binh
Nghe quảng cáo thì Thái Bình có trại Điện Lan gì gì đó ! bác thử tìm xem ! Nhưng coi chừng nhé ! Tìm hiểu cho kỹ rồi hãy mua ! Tránh trường hợp chim thì k rước đc về mà chỉ rước cục thịt thối về !

Vay bac cho e hoi thoi tiet mien bac chuan bi vao mua dong thoi tiet rat lanh vay e co nen bat tay vao nuoi dip nay ko vi e nghe noi la bc chiu ret kem vay minh bat dau vao dip nay co dc thuan loi ko cac bac co kinh nghiem chia se cho e voi

Nếu nói BC chịu lạnh kém thì đúng là các nhà khoa học nói bậy ! chẳng biết gì về Bồ câu ! Thực tế, trừ chim non mới nở ra, khi chim đủ 1,5 tháng trở lên thì khả năng chịu lạnh và nóng rất tốt. Nhiệt độ trên 15 độ thì k cần lo lắng gì cả, chỉ cần che bạt chắn bớt gió là ok !

Vag cam on bac .thanhhong co cung cap chim giong ko vay ?va gia ca bay gio bn bac cho e bit nhe

Vag cam on bac .thanhhong co cung cap chim giong ko vay ?va gia ca bay gio bn bac cho e bit nhe
E mới bán ít thôi ! Đa số mấy bà con hẹn trc ! Giá thì theo thị trường thôi ! và tùy theo từng lứa tuổi ! Bác mà mua giống thì nên tìm hiểu về cơ sở đó thật kỹ, vài lần đến quan sát rồi mới bắt, đừng bắt lun !

Vay theo bac e nen mua giong chim tam may thang tuoi bac cho e hoi thoi diem hien tai gia chim chuan bi de la bn vay bac

Vay theo bac e nen mua giong chim tam may thang tuoi bac cho e hoi thoi diem hien tai gia chim chuan bi de la bn vay bac
chim khoảng 2 tháng tuổi trở lên là ok ! Nếu chuẩn hơn thì bắt loại 3,5-4 tháng. K nên bắt chim đã sinh sản ! vì.... Ngoài bắc thì hầu hết chim sắp đẻ sẽ có giá dao động từ 320.000- 450,000/cap

Chào mọi ng, cho mình hỏi mình có một số đôi đi ỉa phân lỏng như nước, không bị xanh hay trắng gì, mình đã thử điều trị bằng men tiêu hóa nhưng ko khỏi, rồi dùng tetra, pepezin nhưng cũng ko khỏi, mong mọi ng chia sẻ.

Chào mọi ng, cho mình hỏi mình có một số đôi đi ỉa phân lỏng như nước, không bị xanh hay trắng gì, mình đã thử điều trị bằng men tiêu hóa nhưng ko khỏi, rồi dùng tetra, pepezin nhưng cũng ko khỏi, mong mọi ng chia sẻ.
Đổi cám nhé !

Đổi cám nhé !
Mình đã thử nghĩ là phải đổi cám rồi, nhưng cám của hãng conco thì tốt lắm rồi chỉ thua cagill hay Daphaco chút thôi có cần phải đổi không?
Có khi nào tại ngô không vì phần nhiều ngô hiện nay đều có chất chống mối mọt nhưng các trại khác vẫn dùng mà có bị sao đâu.

Mình đã thử nghĩ là phải đổi cám rồi, nhưng cám của hãng conco thì tốt lắm rồi chỉ thua cagill hay Daphaco chút thôi có cần phải đổi không?
Có khi nào tại ngô không vì phần nhiều ngô hiện nay đều có chất chống mối mọt nhưng các trại khác vẫn dùng mà có bị sao đâu.
Cũng ghê đấy ! Lo vụ ngô nữa !

em cũng bị như vậy, anh thử cho ăn lúa trộn thêm ít cám thôi, chừng 2 ngày là thấy phân "đẹp" lại liền :D

e đọc hết toppic thấy mấy bác chia sẽ thì nhiều kinh nghiệm chả có bao nhiêu (giấu nghề ) cả . mong các bác chia sẻ về vấn đề bồ câu trống mái rõ hơn để bọn e trước khi vào nuôi co chút kinh nghiệm ko bị lừa gạt . thường thì có nhiều nơi có trang trại bán uy tính nhưng cũng có nhiều trại biết khách ở xa đến mua nên toàn bắt hàng @ ( toàn đực ngựa ) hoặc chỉ được 2-3 con mái . vì lí do đường xa nên họ đành chịu . nhân tiện có diễn đàn này e mong các bác chia sẻ rõ hơn để hậu bối còn làm giàu trên vùng đất quê mình ( có gì đắt tội xin lỗi )

Hai con bồ câu pháp trắng giống nhau , con nào mỏ dài là mái còn thử giữ chân kéo đầu hay khe sương chậu không phân biệt được.

ae cho hỏi bồ câu đẻ 1 cặp thì 2 con bồ câu con có phải là 1 trống 1 mái ko ? vì mình bắt 1 cặp con của cặp khác đẻ ra họ nói là trống mái, thấy đủ 10 lông họ nói là từ 3,5 tháng, và xem xương chậu thì 2 con đều như nhau đều lọt 1 ngón tay ? mình đang băn khoăn không biết phải 1 cặp trống mái ko vì mình nuôi được nửa tháng rồi và vấn thấy chúng quấn quýt nhau nữa ?

Back