CHIM BỒ CÂU CHẾT NGẠT TRONG TRỨNG_CẦN AE giúp ĐỠ!

• Thread starter langtumiendonglk26
  • Ngày gửi
Tình hình là bầy bồ câu nhà mình ấp nở khá tốt khoảng 10 cặp thì chỉ bị hư 1 trứng thôi, nhưng khi trứng mổ mỏ thì lại hay chị chết ngạt, tình trạng này gần đây bị cũng khá thường xuyên tỉ lệ thường là 3trứng/10 cặp.những trứng bị chết ngạt thì chim con nó đã mổ mỏ xung quanh vỏ trứng rồi nhưng lại không đạp vỏ chui ra ngoài được, mình lấy ra coi thì chim đã bất động bên trong trứng nhưng 1 điều lạ là tất cả trứng chết ngạt đã được chim con mổ xung quanh vỏ nhưng chúng lại ko chui ra được :blink:. mình có nhớ hồi xưa mình đọc ở đâu đó có bác nào nói là trứng tầm gần 2 ngày nữa nở thì đem ra ngâm nước chừng 30s sẽ giúp trứng nở đều và nhanh hơn ko biết mình áp dụng vào có cải thiện được tình trạng của mình ko?mình đã tìm trên google và agriviet xem có ai có tình trạng giống mình ko nhưng ko thấy kết quả đành lên đây hỏi ae trên diễn đàn này xem sao, coi có ai có bị như mình và tìm cách khắc phục. xin cảm ơn mọi người !

Last edited by a moderator:
cái này thì bạn phải trực tiếp làm thôi, ai nuôi cũng bị vậy cả. Khi ta nuôi nhốt tại sao mỗi ô lồng đều có bảng ghi ngày đẻ, ngày nở chính là việc này đây. mình thì đến ngày thứ 7 là kiểm tra trứng có cồ ko nếu có thì ok còn hỏng thì loại, còn 1 trứng thì đem ghép ấp hộ, 17 ngày sau ấp là mình kiểm tra trứng xem đã bóc vỏ chưa ( có nhiều con khi dùi mỏ ra ngoài rồi nếu mình ko bóc hộ nó là đi toi luôn) còn chuyện đem trứng ra ngâm nước thì theo mình ko nên và cũng mất thời gian nhiều lắm( nếu bạn nuôi 500 căp hoặc hơn thì sao) chúc bạn thành công và đây là kinh nghiệm thực tế của mình nếu ko đúng với kn của các bác đi trước mong rộng lòng tha thứ. chúc bạn thành công
Nếu thấy ok cho nút thank 1 phát hehe!!!

hehe. dù gì cũng cảm ơn bạn! mình cũng thường hay bóc vỏ trứng hộ nó lắm, nhưng phải những con mổ vỏ được nhiều nhiều rồi mình mới trợ giúp hoặc nó mổ mỏ mà lâu ra quá. đằng này xui quấy cái chỗ là ví dụ chiều hôm nay chim mổ mỏ hơi hơi đến sáng ra là con nào ko chết ngạt thì nó mổ mỏ ra rồi, còn con nào chết thì hi sinh ngay tại trong đêm, mà trúng những con ban đêm thì ai mà canh bóc vỏ trứng hộ nó được, và mình cũng ko hiểu lý do tại sao nó lại mổ vỏ xung quanh trứng mà lại ko chui ra được. có lẽ mình nghĩ có 2 lý do: thứ nhất do chim bị "xát" tức là dính với cái màng bên trong trứng(cách này mình có thể áp dụng ngâm nước vào trứng coi có hiệu quả ko) nguyên nhân thứ 2 có thể là do ban đêm chim mẹ ấp thì ko ra khỏi ổ và do tập tính ấp của bồ câu nó ép 2 cái chân đùi rồi nằm xuống ấp, có thể do đầu của vỏ trứng đã mổ mỏ hết bị kẹt vào quả trứng kế đó nên chim con ko đạp chân ra được và kết quả là hi sinh!

không biết có ai bị như mình ko, nhiều khi nghĩ cũng bực, chim nở tới nơi rồi thì lại chết cũng hơi tiếc, mà bị rất thường xuyên chứ ko phải là hiếm.

ban noi rat dung

cái này thì bạn phải trực tiếp làm thôi, ai nuôi cũng bị vậy cả. Khi ta nuôi nhốt tại sao mỗi ô lồng đều có bảng ghi ngày đẻ, ngày nở chính là việc này đây. mình thì đến ngày thứ 7 là kiểm tra trứng có cồ ko nếu có thì ok còn hỏng thì loại, còn 1 trứng thì đem ghép ấp hộ, 17 ngày sau ấp là mình kiểm tra trứng xem đã bóc vỏ chưa ( có nhiều con khi dùi mỏ ra ngoài rồi nếu mình ko bóc hộ nó là đi toi luôn) còn chuyện đem trứng ra ngâm nước thì theo mình ko nên và cũng mất thời gian nhiều lắm( nếu bạn nuôi 500 căp hoặc hơn thì sao) chúc bạn thành công và đây là kinh nghiệm thực tế của mình nếu ko đúng với kn của các bác đi trước mong rộng lòng tha thứ. chúc bạn thành công
Nếu thấy ok cho nút thank 1 phát hehe!!!

bò câu minh nuoi cung hay bi vay! ban cho uong thêm khóng chất rât cần thiết cho chim bồ câu thời kì sinh sản

Còn mình, mới nuôi thôi, được 22 cặp.Giờ được 5 cặp con rồi, chỉ duy nhất 1 cặp tự đạp vỏ trứng chui ra còn đâu mình tự bóc vỏ hết, cứ kiểm tra đến ngày nở (là ngày 19) kiểm tra thấy trứng nào mổ vỏ, mổ vỏ ít thì mình bóc 1 tí cho nó thở thôi, mổ vỏ nhiều thì mình bóc ra luôn. Có thể do mình nôn nóng quá không biết có hại gì không, nhưng hiện tại thì số chim con vẫn bình thường, khỏe.

Còn mình, mới nuôi thôi, được 22 cặp.Giờ được 5 cặp con rồi, chỉ duy nhất 1 cặp tự đạp vỏ trứng chui ra còn đâu mình tự bóc vỏ hết, cứ kiểm tra đến ngày nở (là ngày 19) kiểm tra thấy trứng nào mổ vỏ, mổ vỏ ít thì mình bóc 1 tí cho nó thở thôi, mổ vỏ nhiều thì mình bóc ra luôn. Có thể do mình nôn nóng quá không biết có hại gì không, nhưng hiện tại thì số chim con vẫn bình thường, khỏe.
bóc ra thì chim vẫn bình thường mà, nhưng đừng bóc non quá thôi, mà có điều thì chim nó nở ban đêm ai mà canh được với lâu lâu đi chơi thì nguyên 1 ngày thì đâu canh được đâu mà ngày nào cũng có 1 vài cặp nở. có lẽ đây cũng là 1 điểm yếu của nghề nuôi bồ câu. -_-

nhiều khi cũng phải chấp nhận thôi bạn ah bởi vì không có cái gì là tuyệt đối cả, người mình khoa học vậy mà còn sẩy nữa là chim. coi như chấp nhận đc khoảng 95% là ok rồi.

Chút chuyện vui cho mọi người thư giãn :

Còn lịch sự hơn
Một cô gái xinh đẹp nhận phòng trong khách sạn. Vừa thay xong quần áo thì người phục vụ đẩy cửa, đưa bữa điểm tâm vào phòng:
- Đáng lẽ anh nên gõ cửa! Nếu như tôi chưa thay xong quần áo thì sao!
- Xin cô an tâm! Thấy cô thay xong tôi mới vào.​

Mình cũng bị trường hợp này nhiều, khi chim bắt đầu mổ vỏ nứt ra thì mình để cho nó "già già" 1 xíu rồi bóc 1 ít chỗ mổ vỏ và dùng móng tay ấn nhẹ 1 vòng bên ngoài trứng cho nứt lớp vỏ rồi xé nhẹ 2 bên mép trứng chỗ chim mổ vỏ cho rách lớp bên trong sau đó để cho nó tự chui ra. làm cái này nếu sớm quá thì chim sẽ bị chảy máu, chim con ra sớm cũng ko tốt vì còn yếu dễ bị bố mẹ đạp chết hơn, còn để già quá có khi chim con chết rồi.
Dạo này bận nhiều việc ko lo cho tụi nó đc gặp thời tiết nóng trứng bị hư quá trời :(, giá thức ăn thì cao, giá bán thì thấp :(

Vừa rồi mình cũng cho 1 cặp chim ấp 3 quả, các trứng đẻ thứ tự là 16/17/18-4, đúng ngày 4/5 th 2 trứng mổ vỏ mình tự bóc ra luôn, đến này 6/5 là ngày trứng thứ 3 đủ 19 ngày kiểm tra thấy chưa mổ vỏ, đọc topic này thấy mấy bạn nói chết ngạy cũng sợ, kinh nghiệm chưa nhiều nên cũng bóc thử, cuối cùng trứng còn non quá, vẫn còn nhiều máu và cái gì giống lòng trắng trứng vậy, mình không nghĩ là trứng này ấp lâu vậy, mặc dù đã hình thành chim con đầy đủ, bóc ra chim ngáp ngáp vài cái rồi chết luôn. hic sai lầm vẫn là mình, các bạn cho mình hỏi nếu ấp 3 trứng thì thường bao nhiêu ngày chim sẽ nở hết. thanks

ngày nở thì giống nhau cả thôi, quan trọng là trứng bạn đưa vào ghép có trùng ngày ko hay do muộn quá thôi. nên trứng nở ko đều

cũng tùy chim mẹ ấp nữa bạn ak`, nếu ấp tốt thì tầm 17 ngày là bắt đầu nở rồi, con nào ấp vụng để trứng bên ngoài thì có khi 21 ngày. còn tự bóc vỏ trứng ko phải cứ đủ ngày là bóc mà là chờ cho trứng mỏ vỏ " lâu lâu " 1 tí nhưng chưa ra khỏi vỏ thì mới bóc mà ko phải bóc hết cho con ra ngoài luôn mà chỉ là giúp 1 phần nào đó cho nó dễ ra hơn thôi, nếu bóc chuẩn đúng thời điểm thì trứng ko bị chảy máu.
Còn ấp 3 trứng hoặc trứng khác ngày thì phải chọn trứng có time gần nhau vì khi 2 quả nở cách xa ngày thì 1 trứng + 1 chim con trong ổ chim mẹ con nào "ngơ ngơ" sẽ ko mớm cho con ăn + sữa của chim mẹ thường chỉ duy trì khoảng 3 ngày đầu sau khi trứng nở, qua 3 ngày ấy thì chim mẹ ăn gì mớm nấy, mà thức ăn ngoài thì ko tốt = sữa mẹ sẽ khiến con nở sau gầy => có thễ die.

Vừa rồi mình cũng cho 1 cặp chim ấp 3 quả, các trứng đẻ thứ tự là 16/17/18-4, đúng ngày 4/5 th 2 trứng mổ vỏ mình tự bóc ra luôn, đến này 6/5 là ngày trứng thứ 3 đủ 19 ngày kiểm tra thấy chưa mổ vỏ, đọc topic này thấy mấy bạn nói chết ngạy cũng sợ, kinh nghiệm chưa nhiều nên cũng bóc thử, cuối cùng trứng còn non quá, vẫn còn nhiều máu và cái gì giống lòng trắng trứng vậy, mình không nghĩ là trứng này ấp lâu vậy, mặc dù đã hình thành chim con đầy đủ, bóc ra chim ngáp ngáp vài cái rồi chết luôn. hic sai lầm vẫn là mình, các bạn cho mình hỏi nếu ấp 3 trứng thì thường bao nhiêu ngày chim sẽ nở hết. thanks
trứng nào nó phải mổ mỏ rồi và mổ mỏ được kha khá thì mới bóc giúp nó được bạn àh mà bóc lớp ngoài thôi, bên trong còn 1 lớp màng thì ko bóc, như bạn nói thì quả trứng thứ 3 của bạn chưa mổ mỏ mà bạn bóc ra thì chim chết là phải rồi. còn chuyện ấp 3 trứng chắc chắn sẽ nở chậm hơn 2 trứng và ấp 3 trứng thì thường chim nở ra sẽ yếu hơn. trừ trường hợp những con ấp khéo, ấp đều thôi. mình có rất nhiều cặp đẻ cùng ngày nhau nhưng có khi chênh lệch nhau tới 2 ngày, những cặp nở sớm thường là những chim bố mẹ chăm ấp và ấp khéo, thường thì những cặp này chim mổ mỏ rất nhanh. còn những cặp nở muộn hơn 1 ít thì mình thấy thường là những con ấp hay thò trứng ra ngoài và những cặp này thì tỉ lệ chết ngạt rất cao, nhất là cho chim ấp 3 trứng thì rất thường xảy ra. còn 4 trứng thì chưa có cặp nào nở được đến con thứ 4.

--------

mìh đã thí nghiệm có 5 cặp cùng ngày sau khi ấp được 15 ngày.mình lấy 2 cặp trứng đem phun ướt sương sương trứng 1 lát rồi lau khô thì vỏ trứng thì công nhận chim mổ mỏ nhanh( 5 cặp này mình ko can thiệp bóc vỏ trứng tí nào) và 3 cặp ko phun sương nước thì bị chết 1 chú, còn 2 cặp kia thì nở ngon lành) để mình sẽ thí nghiêm với mấy chú tiếp theo coi có bị nữa ko,

sẵn tiện đay cho mình hỏi thăm luôn về trứng chim trĩ.chim khươi cái mỏ ra ngaòi thì bao lâu chim ra khỏi vỏ,mình thấy nó mổ vỏ từ sáng sơm mà đến hôm sau chưa ra khỏi ,tại mình thấy nó lâu quá mà hồi giờ chưa ấp trứng gia cầm khi nào nên không biết.cám ơn mọi ngừoi

chim của tôi nuôi cũng bị như vậy . cũng đang điên hết cả đầu .ko biết có thuốc cho uông ko nhỉ

Mình ấp lồng cũng bị vậy . Chim mở mỏ rồi bị chết ngạt bên trong . Chưa có cách sử lý có cao nhận nào có cách chỉ giúp với .

Bài viết có nội dung tương tự

Back