CHIM BỒ CÂU GÀ KHÔNG CÓ CỒ

• Thread starter thanhtam00226
  • Ngày gửi
HÌ chào các bác nguyên là em có nuôi cặp bồ câu gà từ nhỏ lớn lên tới thời điểm sinh sản thì đẻ được lứa đầu tiên có trống nhưng bị hư một trứng tiếp đền lứa thứ hai ,ba ,tư không có trống đó trong tời gần còn máy ấp lứa đầu tiên thì con trống bị bệnh đi phân trắng bỏ ăn điều trị kịp thời nên nó hết nhưng mấy lứa sao trứng đẻ ra không có trống , mà lúc đẻ trứng thứ nhất thì còn trống và con mái cắn nhau dữ dội đến đẻ trứng thứ hai luôn . khi ấp con mái ấp không còn trống không ấp

con mái tức con gái, con gái dậy thì trước con trai nên trong thời điểm bấy giờ, con trống tức con trai chưa dậy thì nên chưa có trống bác ợ

Đọc bài của bạn mệt ghê.

Hiện tại đôi chim của bạn ko có hiện tượng "đạp mái" hoặc con trống còn non nên trứng ko có cồ. Có thể do vấn đề gì đó ( Sau đợt điều trị bệnh, ồn ào quá mức, chuyển chuồng nuôi...) mà 2 con ko còn hòa hợp với nhau và cắn mổ nhau. Giờ bạn ghép chúng lại từ đầu bằng cách tách 2 con ra 2 chuồng ngay cạnh và nhìn thấy nhau ( 1 chuồng đôi, nhốt mỗi con 1 chuồng). Sau khoảng 1 tuần, con trống liên tục gù con mái ở chuồng bên cạnh thì bạn ghép chúng lại với nhau. Có thể chúng sẽ mổ nhau thêm 1 vài ngày nữa, nhưng sẽ sớm hòa hợp và con trống sẽ đạp mái.

Còn nếu con trống vẫn đạp mái mà ko trứng vẫn ko có cồ thì bạn ngâm thóc cho nảy mầm rồi cho chim ăn. 1, 2 lứa trứng nữa mà vẫn ko thấy có cồ thì bạn bỏ con trống đó đi cho lành ( chắc do yếu sinh lý hoặc ko có con nòng nọc roài :)) ).

Chúc thành công!

Đọc bài của bạn mệt ghê.

Hiện tại đôi chim của bạn ko có hiện tượng "đạp mái" hoặc con trống còn non nên trứng ko có cồ. Có thể do vấn đề gì đó ( Sau đợt điều trị bệnh, ồn ào quá mức, chuyển chuồng nuôi...) mà 2 con ko còn hòa hợp với nhau và cắn mổ nhau. Giờ bạn ghép chúng lại từ đầu bằng cách tách 2 con ra 2 chuồng ngay cạnh và nhìn thấy nhau ( 1 chuồng đôi, nhốt mỗi con 1 chuồng). Sau khoảng 1 tuần, con trống liên tục gù con mái ở chuồng bên cạnh thì bạn ghép chúng lại với nhau. Có thể chúng sẽ mổ nhau thêm 1 vài ngày nữa, nhưng sẽ sớm hòa hợp và con trống sẽ đạp mái.

Còn nếu con trống vẫn đạp mái mà ko trứng vẫn ko có cồ thì bạn ngâm thóc cho nảy mầm rồi cho chim ăn. 1, 2 lứa trứng nữa mà vẫn ko thấy có cồ thì bạn bỏ con trống đó đi cho lành ( chắc do yếu sinh lý hoặc ko có con nòng nọc roài :)) ).

Chúc thành công!
Bác kinh nghiệm quá. Cho mình hỏi nếu mình nuôi thả thì có mẹo gì giúp chim không bay đi mất không?

Nếu muốn chim ko bay thì bạn cắt cụt lông cánh của nó đi là xong. Ko có lông cánh thì nó chỉ đi và nhảy nhảy như gà thôi.

Mình cũng có cặp bồ câu gà mới đẻ trứng lứa thứ 2 cả hai lần trứng đều bị hư,ung,chim mình ăn tốt,hai con thay nhau ấp,đến trứng bị hư mà nó vẫn ấp..
Thức ăn chủ yếu là cám gà,lúa,gạo lức và đậu xanh,khoáng..nhưng không hiểu sao trứng toàn ung,buồn quá ...

Cac bac oi... nha e cug co cap bo cau ga e nuoi nhot ma sao con trong no ko dap mai dc .no cu neo nen lung con mai roi lai nhay xuong vay la sao bac nao biet cach chua chi giup e cai.thanks cac bac

Back