Chim Bồ câu non bị chết khi mổ vỏ trứng

• Thread starter Daomenhkhach
  • Ngày gửi
Chim BC nhà em không biết dạo này bị bệnh hay là bị thiếu chất gì mà khi chim non bắt đầu mổ vỏ trứng thì thường bị chết trong trứng mà không chui ra được (mới mổ vỏ được 1 lỗ nhỏ = hạt gạo). Có và cặp chỉ nở ra được 1 con còn 1 con thì bị chết không ra đc. Em nhờ các bác có kinh nghiệm chỉ giúp em biện pháp khắc phục (BC nhà em cho ăn sỏi trộn với khoáng premix đầy đủ)

Chim BC nhà em không biết dạo này bị bệnh hay là bị thiếu chất gì mà khi chim non bắt đầu mổ vỏ trứng thì thường bị chết trong trứng mà không chui ra được (mới mổ vỏ được 1 lỗ nhỏ = hạt gạo). Có và cặp chỉ nở ra được 1 con còn 1 con thì bị chết không ra đc. Em nhờ các bác có kinh nghiệm chỉ giúp em biện pháp khắc phục (BC nhà em cho ăn sỏi trộn với khoáng premix đầy đủ)

Vì bạn không đề cập rõ bạn nuôi bồ câu gì chế độ ăn ra sao nên mình không biết dinh dưỡng của bạn cho nó ăn như nào. Nhưng như với mình thì trộn cả 3 loại: cám vịt 662, ngô vỡ, gạo nứt thì thấy đẻ vẫn bình thường. Trong cám 662 nói chung cũng khá đủ chất rồi, nếu bạn muốn trộn khoáng thì nên trộn 1/3-1/4 gói khoáng với 5-10kg gạo nứt hoặc ngô

Còn về trứng chết lưu thì có lẽ do sức con chim yếu quá, đến khi nở không có sức đạp vỏ ra nữa, khi gặp trường hợp như vậy tầm 15-16 ngày bạn lấy trứng ra coi đã mổ mỏ chưa, nếu mổ mỏ nhỏ bằng hạt gạo như bạn nói rồi thì bóc thêm 1 ít cho nó nhưng nhiều nhất không quá 1/3 quả trứng nhé như vậy sẽ tiếp sức cho con chim nở an toàn. Chúc đàn chim của khoẻ mạnh, sinh sản tốt và ngày càng phát triển

bạn phải giup nó gỡ phụ lốp vỏ ra để chim non có thể đạpvỏ nhanh chống là được hà chúc bạn thành công

Bài viết có nội dung tương tự

Back