Chim bồ câu nuôi nhốt đang nuôi con có tẩy giun sán được không?

• Thread starter tienthanhkt
  • Ngày gửi
CHÀO CÁC BÁC TRÊN DIỄN ĐÀN. tình hình là chim nhà em nuôi đã khá lâu và hiện nay đang trong thời kì sinh sản( đang đẻ và ấp trứng có, đang nuôi con có) vậy cho em hỏi là nếu mình mua thuốc về xổ giun sán cho chim thì có phải pha theo chế độ riêng không. Chẳng hạn như chim đang nuôi con thì liều lượng khác với chim đang ấp trứng như thế nào và chim hậu bị lièu lượng có khác gì không. Mong các bác có kinh nghiệm trong vụ này giúp đỡ em với. rất cảm ơn các bác nhiềuhttp://agriviet.com/home/images/smilies/1.gif

Tốt nhất thì nên để chim nuôi con xong rồi cho xổ, mua thuốc xổ cho chó, 1 viên chia ra làm 8 phần cho 8 con.....

có loại dành cho gia cầm mà ... một gói pha nước được 5kg thể trọng

Quan trọng là bạn xổ theo cách nào . Pha nước bơm vào miệng cho chim,trộn với nước sau đó trộn nước với thức ăn cho chim ăn,hay pha vào nước cho uống trực tiếp

Nếu bơm thẳng liều lượng vào miệng cho chim thì cực nhưng có thể tẩy cho chim bố mẹ cả khi nó đang nuôi con ... ko trộn vào nước uống hay thức ăn khi chim đang mớm ... vì chim mà mớm cả một diều đày phè thuốc xổ cho con non thì ko hiệu quả,phí thuốc,thậm chí quá liều cho chim non mà chim bố mẹ chưa chắc đã đủ liều

Nếu nuôi thả thì chim có rất nhiều giun kim ... ngày xưa mình nuôi thả,thậm chí ngại ko dám ăn chim thả vì nhiều khi giết chim ra,đụng vào phần diều và ruột giun nó ngoe nguẩy sợ vứt luôn ...

Còn nuôi nhốt mình tẩy 1 năm một lần cũng ko thấy tình trạng giun ở chim con giết mổ,và chim trưởng thành nữa..

Nếu bạn nuôi nhốt và ít chim ... thì chịu khó bơm thuốc vào miệng chim một lần/năm hoặc 2 lần/năm cũng ko phải là việc ko thể làm ...

cảm ơn bac nuoide vàbacs vincent nhiều. em sẽ làm theo cách của các bác

Tẩy run sán định kỳ 6 tháng 1 lần nếu ban nuoi CN, nêu nuoi tha thi la 4 tháng tấy 1 lần . Việc tẩy rất đơn giản chỉ cần đợc kỹ hương dân xem Pha nuơc' uon hay trộn vào thuc' ăn .Chim đang đẻ hay nuôi con ban van co' the tẩy run được , bạn cần lên lịch tẩy định kỳ cho cả đàn . Liêu luong thi ghi tren bao bi roi ban cu lam theo vây.

trước đây mình đã xổ cho chim rồi nhưng uống xong cả tuần chờ mãi chả thấy con giun nào ra. không biết là chim ko có giun hay thuốc chưa đủ liều nữa, liều lượng thì theo chỉ dẫn trên bao bì. ko biết là nguyên nhân gì các bác góp ý với thank trước nhé

Back