Hỏi đáp cho cháu hỏi về đầu cá và ruột cá

• Thread starter congbaoqn
  • Ngày gửi
hiện tại nhà cháu đang nuôi ít gà
1 như đầu cá và ruột cá có cả đầu tôm ( vỏ tôm) ở chợ cháu mua về nấu lên rồi phơi khô --> xay ra đễ dành có sao không ạ ( vì nhiều quá mà gà thì ít ăn không hết) và cho cháu hỏi như vậy thì khoãng dc bao nhiêu % đạm ( vì cá ở chợ nên cũng kok rỏ)
2 và cho cháu hỏi xay ra dc bột cá rồi nên cho ăn kèm theo gì kok ạ
3 như cháu cho ăn bột cá + dậu rang xay ra + bắp nấu thì lượng đạm có cao quá không và có ảnh hưởng gì không
tks các bác tư vấn ạ

1. Bạn có nguồn cung đạm dồi dào. sao bn không nghiên cứu nuôi thêm vật nuôi để tận dụng hết số đầu cá đó. bạn nấu xong la cho ăn dc rồi. còn phơi khô và xay ra lm gì cho tốn chi phí.
2. đầu vảy cá và vỏ tôm thì mình nghĩ canxi se có nhiều và độ đạm có giảm nhưng cũng ko đáng kể. cứ phần thịt là đạm thô đó bạn. bột cá biển khoảng 46% - 48% thì mình nghĩ nó cũng pai dc hơn 30%. nếu bạn muốn biết chính xác thì bạn sấy khô nghiền nhỏ và mang đi test thôi. ngày xưa mình làm ở cty thức ăn gia súc. nó có cái máy. xay nhuyễn xong cho vô test 5p là ra hết thành phần đam năng lượng....kaka.
2. để phối trộn thức ăn thì bn pai có chút kiến thức về dih dưỡng. nhóm của bn chỉ đang đơn thuần là nhóm cung đạm thôi. còn nhóm cung năng lượng, khoáng, vitamin....cai nay bn nen tim hieu them chứ minh noi dài lm.
3. ăn nhiều đạm quá: cái gì ăn nhiều cũng trở thành chất độc. vừa phải mới tốt. còn bao nhiêu là vừa thì bn pai đọc mấy tài liệu về dinh dưỡng rồi. thường nhiều đạm thì sẽ gây tiêu chảy, tăng giá thành...không cần thiết...

1. Bạn có nguồn cung đạm dồi dào. sao bn không nghiên cứu nuôi thêm vật nuôi để tận dụng hết số đầu cá đó. bạn nấu xong la cho ăn dc rồi. còn phơi khô và xay ra lm gì cho tốn chi phí.
2. đầu vảy cá và vỏ tôm thì mình nghĩ canxi se có nhiều và độ đạm có giảm nhưng cũng ko đáng kể. cứ phần thịt là đạm thô đó bạn. bột cá biển khoảng 46% - 48% thì mình nghĩ nó cũng pai dc hơn 30%. nếu bạn muốn biết chính xác thì bạn sấy khô nghiền nhỏ và mang đi test thôi. ngày xưa mình làm ở cty thức ăn gia súc. nó có cái máy. xay nhuyễn xong cho vô test 5p là ra hết thành phần đam năng lượng....kaka.
2. để phối trộn thức ăn thì bn pai có chút kiến thức về dih dưỡng. nhóm của bn chỉ đang đơn thuần là nhóm cung đạm thôi. còn nhóm cung năng lượng, khoáng, vitamin....cai nay bn nen tim hieu them chứ minh noi dài lm.
3. ăn nhiều đạm quá: cái gì ăn nhiều cũng trở thành chất độc. vừa phải mới tốt. còn bao nhiêu là vừa thì bn pai đọc mấy tài liệu về dinh dưỡng rồi. thường nhiều đạm thì sẽ gây tiêu chảy, tăng giá thành...không cần thiết...
thanks bác đã tư vấn
do điều kiện chưa có mà cá thì nhiều cháu tính phơi khô đễ dành ăn dần chứ nhiều quá híc
cháu cho ăn đầu cá cơm và ngô thấy nó lớn cũng tạm
nay mai có dk thì chắc phãi tìm hiễu nhiều h nuôi cải thiện hi
...

đúng rồi bac. bác vào youtube mà xem...
cháu nuôi có vài chục cải thiện thôi
tính mua máy ép cám cho chim nó rẻ 2tr5
chứ có mấy chục con mua máy đó không khả thi hic

cháu nuôi có vài chục cải thiện thôi
tính mua máy ép cám cho chim nó rẻ 2tr5
chứ có mấy chục con mua máy đó không khả thi hic
cơ bản là công suất của máy bác ak. vừa ép cám vừa chăn tốn công lắm. e đang quay như diều đây bác...

cơ bản là công suất của máy bác ak. vừa ép cám vừa chăn tốn công lắm. e đang quay như diều đây bác...
bác dùng máy quay tay à
em thấy có cái chạy = điện 2tr5 1h được 6-8kg cũng ỗn
do nuôi ít gà cảnh nữa nên chắc ngâm cứu thêm
chứ mua cám 12k/1kg
mà cá thì chỗ mình nhiều quá nấu ăn không hết híc

bác dùng máy quay tay à
em thấy có cái chạy = điện 2tr5 1h được 6-8kg cũng ỗn
do nuôi ít gà cảnh nữa nên chắc ngâm cứu thêm
chứ mua cám 12k/1kg
mà cá thì chỗ mình nhiều quá nấu ăn không hết híc
ý e là quay cuồng đó bác. kô phải quay tay. cái máy 26tr công suất khoảng 60kg/h nhưng thời gian thu mua nguyên liệu vs nh thứ khác cũng chóng mặt đố bác ak. nhưng đc cái là m hạ đc kha khá giá thành mà chất lượng cám cũng ok. tính ra mỗi ngày cũng lời đc 600-800k tiền cám đấy...

hiện tại nhà cháu đang nuôi ít gà
1 như đầu cá và ruột cá có cả đầu tôm ( vỏ tôm) ở chợ cháu mua về nấu lên rồi phơi khô --> xay ra đễ dành có sao không ạ ( vì nhiều quá mà gà thì ít ăn không hết) và cho cháu hỏi như vậy thì khoãng dc bao nhiêu % đạm ( vì cá ở chợ nên cũng kok rỏ)
2 và cho cháu hỏi xay ra dc bột cá rồi nên cho ăn kèm theo gì kok ạ
3 như cháu cho ăn bột cá + dậu rang xay ra + bắp nấu thì lượng đạm có cao quá không và có ảnh hưởng gì không
tks các bác tư vấn ạ
Bạn cho khoảng 1/10 cá vào cám thôi, đậu cũng vậy, nhiều đạm quá gà không béo.

Back