chó chihuahua

• Thread starter cubi trau vang
  • Ngày gửi
trên diễn đàn này có ai rành về nuôi chó chihuahua không cho hỏi thăm, mình thích nuôi nhưng nghe nói chó này chỉ toàn đẻ mổ , có con nào đẻ thường không xin ý kiến , nếu đẻ mổ thì mổ ở đâu mấy ông BSTY miệt vườn mổ được không hay toi luôn cả mẹ lẫn con :wacko: thích lắm nhưng đẻ mổ chắc bỏ ý định quá:1^:

Loại chó nhỏ như chihuahua hầu hết phải đẻ mổ bác sĩ họ sẽ gây tê khi mổ bắt con, bắt con ra rồi mới cho mê chó mẹ để bảo đảm mạng sống chó con. Sau khi mổ chừng 60 phút là chó mẹ tỉnh- cho chó con bú ngay chó mẹ- hàng ngày phải tuyệt đối chấp hành chế độ uống calci cho chó mẹ- bởi khi chó mẹ nuôi con , con bú nhiều chó mẹ sẽ hạ can xi – co giật, không cấp cứu kịp thì chó mẹ sẽ ngạt thở, cứng cơ và chết. Chó chihuahua thường ít sữa, bạn nên nấu cháo thịt, xương sụn, bí đỏ, củ dền thật nhừ, xay nhuyễn như bột và ép chó mẹ ăn ngày 2 bữa, mỗi bữa phải đạt 50 gr cháo xay, thêm ít sữa của chó cho nó uống đều đặn. Có một điều quan trọng trước khi mổ đẻ cho chó, cấm tuyệt đối không cho ăn bất cứ thứ gì trước ba tiếng đồng hồ. Để kiểm tra nó bạn có thể quan sát khi chó bắt đầu có hành động chạy quẩn chạy quanh kiếm ổ, quào ổ. Thời gian bắt đầu tính để không cho chó ăn tính từ lúc đó.

thank bác nhiều và cho hỏi thêm chó mẹ đẻ mổ được bao nhiêu lần trong đời (con người nghe nói chỉ 2 lần đẻ mổ thôi ) thông thường chó mẹ ăn gì giống chó ta không , bác sĩ thú y nào mổ cũng được hay phải có chuyên khoa . một lần nữa cảm ơn bác cayxanhvuondao rất nhiều

Mình đã tưng nhìn thấy nhiều loại chó rùi nhưng nay thấy bác này hỏi về loại chó này thấy lạ quá

nuôi giống chó này sẽ rất tốn công và nhiều time chăm sóc :( mình thì thích alaska hay husky hơn

tại mình cưng quá thì chăm sóc nhiều hơi mệt tí thôi chứ nuôi bình thường như các loài chó khác cho ăn chích ngừa đầy đủ thì đâu có cực gì đâu

Chó chihuhua

Loài chó này kỳ lạ vậy không để thường được ạ? thế thì hơi vất vả đấy ạ?

vì chó mẹ rất bé khoảng 1.5-2kg chó con lại có đầu to nên rất khó sinh thường , loài chó này rất thông minh thích hợp cho bầu bạn
view
[/URL] [/IMG]

Last edited by a moderator:

Back