Cho em hỏi về bệnh CCRD!

• Thread starter tungvd.ovic
  • Ngày gửi
Hiện tại đàn gà nhà em đã gần 3 tháng tuổi.
thời gian gần đây, đàn gà khi về tối ngủ thở khò khè, chảy nước mũi, con gà vẫn tăng trọng bình thường!
Em muốn trị cho gà hết khó thở khò khè !
các bác giúp em với!

bệnh CCRD chỉ có CCRD trị thoy,bệnh nào cũng cần có 1 thời gian trị bệnh ban ah.không thể 1 sớm 1 chiều dc vì gà mih cũng như bạn ah

thời gian gần đây, đàn gà khi về tối ngủ thở khò khè, chảy nước mũi, con gà vẫn tăng trọng bình thường!
các bác giúp em với!

Bạn nên cho uống Tilosin 98% + Genta theo liều lượng trong vòng 3 ngày "nhở cho uống sáng chiều nha", sau đó nghỉ 2 ngày cho gà khõe, rồi cho uống MG200 theo liều lượng trên bao bì "sáng chiều nha" 4 ngày liên tục.
Trong vòng 1 tuần bảo đảm gà bạn hết trên 95% hên thì 100% ^__^.
Chúc bạn may thành công. :)

Bệnh này dễ trị mà pạn. Bạn vệ sinh chuồng nuôi sạch sẽ, tiêu đọc khử trùng tuần 2-3 lần, chuồn phải thông thoáng chứ mà bước vào chuồng mà ngợp mùi khí bẩn thì gjá nào củng bị. Phác đồ đều trị Florphenicol + Doxycillin + bromhexine + paracetamol + Dexamethasone + ADE BCOMLEX uống liên tục 5 đến 7 ngày

--------

Hoặc dùng FH-GUARD đặc trị Ccrd lun

Last edited by a moderator:
Bệnh này dễ trị mà pạn. Bạn vệ sinh chuồng nuôi sạch sẽ, tiêu đọc khử trùng tuần 2-3 lần, chuồn phải thông thoáng chứ mà bước vào chuồng mà ngợp mùi khí bẩn thì gjá nào củng bị. Phác đồ đều trị Florphenicol + Doxycillin + bromhexine + paracetamol + Dexamethasone + ADE BCOMLEX uống liên tục 5 đến 7 ngày

--------

Hoặc dùng FH-GUARD đặc trị Ccrd lun
thành phần thuốc như thế, hay là tên thuốc vậy bạn,nhiều TP thế biết mua làm sao bây giờ

các bác giúp em với!

CCRD ko phải là 1 bệnh,mà nó là bệnh ghép giũa bệnh CRD và E.coli.Gà nhà bạn có thể bị CRD.Nhưng trước hết nên làm vaccin ND, ILT và IB trước rồi điều trị CRD sau cho chắc chắn.Thuốc dùng có thể dùng Tiamulin(ko cho ăn cám viên khi dùng thuốc) hoặc tilmicosin+doxycycline+bromhexine+prednisolone(ko dùng cho gà đẻ,nếu là gà đẻ thì thay bằng lyzozym hoặc chymotrypsine)+vitamin+điện giải liên tục 5-7 ngày.Kết hợp giữ chuồng trại mát,thông thoáng,ít bụi, mùi hôi,thối(các khí độc NH3,H2S....cũng làm gà bị bệnh hô hấp),mật độ nuôi hợp lý.Chúc thành công!
BSTY Phạm Khắc Hùng ĐT:0975527565

Last edited by a moderator:
thank cả nhà ! em sắp xuất đàn rồi mà nó cứ kêu khò khè! hix hix...! đàn hậu bị của mình cũng đang bị! áp dụng !

Thuốc dùng có thể dùng Tiamulin(ko cho ăn cám viên khi dùng thuốc) hoặc tilmicosin+doxycycline+bromhexine+prednisolone(ko dùng cho gà đẻ,nếu là gà đẻ thì thay bằng lyzozym hoặc chymotrypsine)+vitamin+điện giải liên tục 5-7 ngày.

Bác sỹ cho cháu hỏi tai sao khi dùng KS Tiamulin mình ko cho gà ăn cám trong lúc dùng vậy ạ. hôm qua cháu ngừa CRD ngày tuổi 15 . hôm qua ngày đầu tiên ( ngừa 3 ngày ) . và cháu vừa cho uống KS vừa cho ăn cám viên thì có hiệu quả ko bác sỹ. thuốc KS cháu sử dụng là CRD.Stop của HanVet ,thành phần có cả 2 loại KS là Tiamulin và Doxycyline và 1 số Vitamin cần thiết
= > BS tư vấn giúp cháu. nhiều khi ngừa 3 ngày mà lại ko tác dụng thì khổ

Bác sỹ cho cháu hỏi tai sao khi dùng KS Tiamulin mình ko cho gà ăn cám trong lúc dùng vậy ạ. hôm qua cháu ngừa CRD ngày tuổi 15 . hôm qua ngày đầu tiên ( ngừa 3 ngày ) . và cháu vừa cho uống KS vừa cho ăn cám viên thì có hiệu quả ko bác sỹ. thuốc KS cháu sử dụng là CRD.Stop của HanVet ,thành phần có cả 2 loại KS là Tiamulin và Doxycyline và 1 số Vitamin cần thiết
= > BS tư vấn giúp cháu. nhiều khi ngừa 3 ngày mà lại ko tác dụng thì khổ
Khi dùng tiamuline cho gà đang ăn cám viên(thức ăn công nghiệp cho gà thịt nói chung) thì gà rất rễ bị liệt,thần kinh do các công ty thường bổ sung thuốc phòng cầu trùng và kích thích tăng trọng nhóm ionophore vào thức ăn gà thịt như:monensin,salinomysin,narasin,maduramycin......Các thuốc này kết hợp với tiamuline gây phản ứng dị ứng(làm cơ thể gà tăng tiết histamin) gây mềm cơ và rối loạn thần kinh>>bại liệt ,trụy hô hấp...
Tienchip đang dùng CRD.Stop của Hanvet là thuốc tốt đó.Còn gà có bị phẩn ứng hay ko lại do trong tă có các tp thuốc trên ko.Khuyên bạn nên dùng đúng liều cho an toàn :100gr/500kg gà/1 ngày

Khi dùng tiamuline cho gà đang ăn cám viên(thức ăn công nghiệp cho gà thịt nói chung) thì gà rất rễ bị liệt,thần kinh do các công ty thường bổ sung thuốc phòng cầu trùng và kích thích tăng trọng nhóm ionophore vào thức ăn gà thịt như:monensin,salinomysin,narasin,maduramycin......Các thuốc này kết hợp với tiamuline gây phản ứng dị ứng(làm cơ thể gà tăng tiết histamin) gây mềm cơ và rối loạn thần kinh>>bại liệt ,trụy hô hấp...
Tienchip đang dùng CRD.Stop của Hanvet là thuốc tốt đó.Còn gà có bị phẩn ứng hay ko lại do trong tă có các tp thuốc trên ko.Khuyên bạn nên dùng đúng liều cho an toàn :100gr/500kg gà/1 ngày

Cháu cám ơn Bs nhiều. còn 1 vấn đề nữa. cháu mua thuốc . hỏi Bác thú y là : trên nhãn thuốc ghi liều phòng 1g / 10 kg thể trọng . Như vậy cháu pha nước cho uống 1 tiếng thì 1g = bao nhiêu lít nước . bác ấy nói 10 kg thể trọng thì = 2 lít nước. nên cháu pha 1g / 2 lít nươc. hôm qua đúng liều nhưng hôm nay cháu pha 1,5g / 2 lít nước ( trung gian giữa ngừa và chữa )
Cháu cho uống KS 1 tiếng thì đồng thời cũng treo máng ăn lên cao 1 tiếng . ngưng ko cho gà ăn trong quá trình uống KS . sau 1 tiếng cho ăn lại bình thường ạ

CCRD ko phải là 1 bệnh,mà nó là bệnh ghép giũa bệnh CRD và E.coli.Gà nhà bạn có thể bị CRD.Nhưng trước hết nên làm vaccin ND, ILT và IB trước rồi điều trị CRD sau cho chắc chắn.Thuốc dùng có thể dùng Tiamulin(ko cho ăn cám viên khi dùng thuốc) hoặc tilmicosin+doxycycline+bromhexine+prednisolone(ko dùng cho gà đẻ,nếu là gà đẻ thì thay bằng lyzozym hoặc chymotrypsine)+vitamin+điện giải liên tục 5-7 ngày.Kết hợp giữ chuồng trại mát,thông thoáng,ít bụi, mùi hôi,thối(các khí độc NH3,H2S....cũng làm gà bị bệnh hô hấp),mật độ nuôi hợp lý.Chúc thành công!
BSTY Phạm Khắc Hùng ĐT:0975527565

Bác sỹ ơi! Tại sao khi làm vắc - xin người ta lại bảo chỉ tiêm cho gà khỏe mạnh?????????????????????

vì nếu gà yếu mà làm vx là nó shock . nó vật ra như động kinh rồi chết ^^.
Em nhỏ mắt con gà khỏe thấy nó còn mệt. chứ đừng nói là chích.
Chính em đây khi người bị yếu đi tiêm thuốc về bị ngất xỉu nhập viện cả tuần.
Gà thì hên xui. nhưng nhiều khả năng bị shoch nó chết tại chỗ luôn đó.
nếu ko chết thì con gà cũng ko bình thường nữa

Bác sỹ ơi! Tại sao khi làm vắc - xin người ta lại bảo chỉ tiêm cho gà khỏe mạnh?????????????????????

"Nên dùng cho gà khỏe mạnh "chứ ko phải 'chỉ dùng cho gà khỏe mạnh'>Dễ ợt mà,thế này nhé:
gà ốm>>sức đề kháng suy giảm>>giảm khả năng đáp ứng miễn dịch>>giảm hiệu quả của vaccin.
Gà ốm>>làm vaccin(đưa mầm bệnh vào cơ thể gà)>>ốm thêm ,cùng dồn,đuổi bắt gà>>ốm thêm>>>giảm hiệu quả vaccin
v.v.v.v.....
Nhưng nhiều trường hợp khi gà ốm đưa vx vào lại cho hiệu quả hơn là ko đưa,khi đó công dụng của vx từ phòng bệnh chuyển sang "chữa bệnh".
Nhiều trường hợp dù gà đang ốm (mắc bệnh thông thường,thể trạng chưa kém) vẫn phải đưa vx,nếu chờ gà khỏe mới làm vx sẽ bị muộn bệnh có thể phát ra do kháng thể chưa kịp sinh ra hoặc hàm lượng chưa cao,chưa đủ bảo hộ.

Chào pác sĩ Pham Khac Hung. Em thấy có nhjều người nhập gà về nuôi họ làm vắc xin Gum trước New sao, hỏi thì họ nói làm như vậy hay hơn là làm new trước Gum sau, còn pác thì có ý kiến gì về vấn đề này không ạ. Em thỳ e chưa thử.

Back