Cho gà ăn cả đêm có tốt không?

• Thread starter chiphoi113
  • Ngày gửi
Các bạn ơi góp ý hộ mình với nha.Thắp điện sáng cả đêm cho gà ăn có tốt hơn không?hay phải để cho gà ngủ thì tốt hơn.Như thế nào là hợp lý nhất mong cac bạn tư vấn rõ giúp mình về vấn đề này với nha. cảm ơn các ban.

Em không biết rằng bác định hỏi vê giống gà gi? gà ta hay gà công nghiệp. Em chỉ nuôi gà ta nên theo em là thế này: giai đoạn nhỏ dưới 2 tháng tuổi thì bác có thể thắp điện cho ăn cả đêm. còn trên 2 tháng tuổi thì không cần nữa. Gà ta là giống lớn chậm nó cần phải có thời gian sinh trưởng và phát triển vì vậy nếu mà cho ăn như vậy chỉ tốn thức ăn mà tăng trọng không nhanh hơn là bao...! Em có nuôi ngan pháp thông thường em cho ăn cả ngày lẫn đêm và nó toàn ăn đêm thôi, ngày chúng ăn rất ít...!

Đó là ý kiến của em.....!

Đúng thế bạn chỉ nên cho gà ăn đêm khi còn nhỏ, sẽ giúp gà tăng trọng nhanh! Nhưng khi gà đã lớn khoản 0.8 - 1kg thì ko nên cho ăn đêm nữa sẽ không có hiệu quả ở giai đoạn này gà sẽ tăng trọng chậm lại.

đúng ra thời ki cho gà ăn đêm với kiểu nuôi công nghiệp là thời kì đang úm thì ta phải cho ăn đêm vì núc này gà con rất cần lăng lượng để phái chuyển lếu bạn không cho gà con ăn đêm trong giai đoạn này thì rất hay mắc bệnh vì sức đề kháng yếu đi khi đó bất cứ bệnh gì cũng có thể tấn công được khi 21 ngày không cần úm nữa thì cũng không phải cho ăn đêm nữa
lếu ta gà mẹ nuôi không cần cho ăn đêm từ xưa đến giờ vẫn như vậy

Đúng thế bạn chỉ nên cho gà ăn đêm khi còn nhỏ, sẽ giúp gà tăng trọng nhanh! Nhưng khi gà đã lớn khoản 0.8 - 1kg thì ko nên cho ăn đêm nữa sẽ không có hiệu quả ở giai đoạn này gà sẽ tăng trọng chậm lại.
cảm ơn ban,thế nên cho gà ngủ lúc mấy giờ,mình đang nuôi gà thịt để bán vào dịp tết,đàn gà của mình được tròn 1 tháng tuổi, giờ con to nhất được khoảng 7-8 lạng,mình nghĩ cho ăn đêm cũng tốt vì mình thấy nó cứ ăn no là ngủ không cần đêm hay ngày,vì thế giờ mình vẫn thắp điện cả đêm và cho ăn.không biếtn hư vậy có hiệu quả không?mong bạn tư vấn giùm.cảm ơn nhiều.

cảm ơn ban,thế nên cho gà ngủ lúc mấy giờ,mình đang nuôi gà thịt để bán vào dịp tết,đàn gà của mình được tròn 1 tháng tuổi, giờ con to nhất được khoảng 7-8 lạng,mình nghĩ cho ăn đêm cũng tốt vì mình thấy nó cứ ăn no là ngủ không cần đêm hay ngày,vì thế giờ mình vẫn thắp điện cả đêm và cho ăn.không biếtn hư vậy có hiệu quả không?mong bạn tư vấn giùm.cảm ơn nhiều.

Tôi ủng hộ việc mở thêm bóng đèn trắng (tiết kiệm điện) trong chuồng gà để gà ăn đêm. Bệnh thì ngừa bệnh, yếu thì kèm thêm thuốc bổ tăng sức đề kháng. QUan sát phân gà khô tốt là ok!

Làm kinh tế thì yếu tố đầu tiên đó là lợi nhuận có phải không các bác, cho ăn đêm cũng được chẳng sao cả nhưng mà chi phí vào đó lớn...!\

Thứ nhất mỗi ngày bạn mất 1 số điện cho 100 con trong 6 tháng...! như vậy là bao nhiêu rùi!

Thứ 2 là thức ăn tiêu thụ sẽ tốn hơn nhiều bởi gà ta nó không thể lớn nhanh như gà công nghiệp được...! tốn thức ăn hơn!

Thứ 3 chi phí nhân công cho việc ăn đêm...!

Cần đó yếu tố bạn xét xem nên làm thế nào? bởi chúng ta cần phải hoạch toán nhân công, chi phí, giá thành...làm sao có lợi cho mình nhất.....thân....!

Làm kinh tế thì yếu tố đầu tiên đó là lợi nhuận có phải không các bác, cho ăn đêm cũng được chẳng sao cả nhưng mà chi phí vào đó lớn...!\

Thứ nhất mỗi ngày bạn mất 1 số điện cho 100 con trong 6 tháng...! như vậy là bao nhiêu rùi!

Thứ 2 là thức ăn tiêu thụ sẽ tốn hơn nhiều bởi gà ta nó không thể lớn nhanh như gà công nghiệp được...! tốn thức ăn hơn!

Cần đó yếu tố bạn xét xem nên làm thế nào? bởi chúng ta cần phải hoạch toán nhân công, chi phí, giá thành...làm sao có lợi cho mình nhất.....thân....!

Bác thật là khéo vẽ chuyện quá, thế này nhé:

1. 1000 gà chỉ cần thắp 3 bóng U 15W thôi, thắp từ 18h chiều hôm trước đến 6h sáng hôm sau: 12h * 45w = 540w. Từ 21 ngày tuổi đến 90 ngày tuổi mất 70 ngày => kw điện năng tiêu thụ: 37.800w ~38kw điện => bao nhiêu tiền???

2. Bác phải hiểu thể nào là tỷ lệ chuyển hóa thịt FCR thì hãy nói là ăn đêm hay ăn ngày là ko tốt, nếu 1000 gà bác nuôi 6 tháng, tôi nuôi 3 tháng, FCR nào sẽ lớn hơn? 1000 gà ta thả vườn nuôi kiểu nhốt chuồng có sân chơi tiêu tốn 4.000kg cám hỗn hợp Cargill sẽ cho thịt đạt trên dưới 1.400kg. Để có được số thịt này trong vòng đời 6 tháng bác phải tiêu tốn bao nhiêu thức ăn cho 1000 gà?

3. Nhân công ko hề tốn gì. 17 giờ chiều chúng ta đổ đầy các máng ăn, máng uống (bảo đảm đủ số lượng máng ăn uống). Sáng 6h chúng ta lại lắp lại bước làm lúc 17h chiều hôm trước!

Chúc các bác thành công!!!!

đàn gà của mình được tròn 1 tháng tuổi, giờ con to nhất được khoảng 7-8 lạng,mình nghĩ cho ăn đêm cũng tốt vì mình thấy nó cứ ăn no là ngủ không cần đêm hay ngày,vì thế giờ mình vẫn thắp điện cả đêm và cho ăn.không biếtn hư vậy có hiệu quả không?mong bạn tư vấn giùm.cảm ơn nhiều.

Hiện tại như vậy là ok rồi! anh tiếp tục như thế trong 1 tháng nữa, đến khi gà đạt khoản 1kg trở lên thì không nên cho ăn đêm nữa mà chỉ cần cho gà ăn đúng cử vào ban ngày là được rồi.

Tuy nhiên trong thời gian đó trong đàn gà bạn sẽ không đồng đều đâu (con lớn, con nhỏ). Lúc này bạn nên tách chuồng cho đàn gà lớn ra riêng và tiếp tục cho đàn gà có trọng lượng nhỏ hơn ăn đêm thêm một thời gian nữa. Việc tách đàn như thế này sẽ làm cho hiệu quả chăn nuôi chung của cả đàn tăng hơn so với để nguyên đàn!

Việc cho gà ăn đêm chỉ có lợi chứ không có hại. Nhưng gà ta nuôi theo phương pháp này thì thịt sẽ không bằng gà ta nuôi thả vườn! ở một số nơi giá của gà ta nuôi cho ăn cám với gà tả thả vườn sẽ chênh lệch nhau và người tiêu dùng vẫn chuộn gà ta thả vườn hơn!

nuôi gà

gà ta hay gà cn bạn đều có thể cho ăn cả ngày lẫn đêm được tới 2 tuần tuổi,những tuần sau giảm cho ăn đến 9h tối thôi là gà của bạn có thể đặt mức tăng trọng tốt

1. 1000 gà chỉ cần thắp 3 bóng U 15W thôi, thắp từ 18h chiều hôm trước đến 6h sáng hôm sau: 12h * 45w = 540w. Từ 21 ngày tuổi đến 90 ngày tuổi mất 70 ngày => kw điện năng tiêu thụ: 37.800w ~38kw điện => bao nhiêu tiền???

2. Bác phải hiểu thể nào là tỷ lệ chuyển hóa thịt FCR thì hãy nói là ăn đêm hay ăn ngày là ko tốt, nếu 1000 gà bác nuôi 6 tháng, tôi nuôi 3 tháng, FCR nào sẽ lớn hơn? 1000 gà ta thả vườn nuôi kiểu nhốt chuồng có sân chơi tiêu tốn 4.000kg cám hỗn hợp Cargill sẽ cho thịt đạt trên dưới 1.400kg. Để có được số thịt này trong vòng đời 6 tháng bác phải tiêu tốn bao nhiêu thức ăn cho 1000 gà?

3. Nhân công ko hề tốn gì. 17 giờ chiều chúng ta đổ đầy các máng ăn, máng uống (bảo đảm đủ số lượng máng ăn uống). Sáng 6h chúng ta lại lắp lại bước làm lúc 17h chiều hôm trước!

Link: http://agriviet.com/home/threads/69155-Cho-ga-an-ca-dem-co-tot-khong-#ixzz1c2buWEL5

Thứ nhất 1000 gà mà cần 3 bóng 15 w....? bạn có nuôi gà không vậy?

Thứ 2 gà ta nuôi không bao giờ 3 tháng đã bãn được cho ăn cám hoàn toàn nhanh nhất là 4 tháng rưỡi nhé?

Thứ 3 nếu nuôi 5 tháng rưỡi giá sẽ cao hơn nhiều như bác kim giáp nói vậy rút ngắn đi 1 tháng làm gì?

Thứ 4.000 kg cám mà được 1.400 kg thì chỉ nuôi gà công nghiệp thôi nhé ! Gà ta thì con mái 7 cân cám mà mới được 1.7kg đây này? mà còn chưa bán được. Gà trống thì để đạt 2,5 kg nó cũng tiêu tốn hết 13kg sặc ông anh biểu chưa đến 3kg cám được 1 kg gà thì nhà nông mấy mà giàu to.

Thứ 4 tội gì mà làm như vậy cho mệt....!

Thân.....!

Tôi ủng hộ việc mở thêm bóng đèn trắng (tiết kiệm điện) trong chuồng gà để gà ăn đêm. Bệnh thì ngừa bệnh, yếu thì kèm thêm thuốc bổ tăng sức đề kháng. QUan sát phân gà khô tốt là ok!

toi cung ung ho viec cho ga an dem, vi ga nha toi cung cho an dem moi 2 thang ma chung dat trung binh 800gram con lon gan ca ki, nhung gop y bac cho nay bac can gi de den ca dem lam chi de khoi ban cai ve van de hao dien, chieu 4h toi cho ga an, to mo toi cho chung vao chung tat den cho chung ngu, minh chuan bi it nuoc cho buoi toi thoi, roi tat den cho chung ngu den 9h toi thi tron thuc an cho vao mang xong xuoi moi mo den tha chung ra, cho chung an uong thoai mai khoang 20phut khi thay chung bay len gian k con con nao an uong nuoc nua thi tat den cho chung ngu.toi thay chung an dem uong nhiu nuoc lam.ma toi cung cho chung chu yeu la chuoi bam, tam nau voi ca, cam, cho an it lai chut cung ton kem k bao nhieu.chung ta phai thuc no moi mau lon, chu chi cho an sang trua chieu doi biet khi nao mau lon.

Link: http://agriviet.com/home/threads/69155-Cho-ga-an-ca-dem-co-tot-khong-#ixzz1c2buWEL5

Thứ nhất 1000 gà mà cần 3 bóng 15 w....? bạn có nuôi gà không vậy?

Thứ 2 gà ta nuôi không bao giờ 3 tháng đã bãn được cho ăn cám hoàn toàn nhanh nhất là 4 tháng rưỡi nhé?

Thứ 3 nếu nuôi 5 tháng rưỡi giá sẽ cao hơn nhiều như bác kim giáp nói vậy rút ngắn đi 1 tháng làm gì?

Thứ 4.000 kg cám mà được 1.400 kg thì chỉ nuôi gà công nghiệp thôi nhé ! Gà ta thì con mái 7 cân cám mà mới được 1.7kg đây này? mà còn chưa bán được. Gà trống thì để đạt 2,5 kg nó cũng tiêu tốn hết 13kg sặc ông anh biểu chưa đến 3kg cám được 1 kg gà thì nhà nông mấy mà giàu to.

Thứ 4 tội gì mà làm như vậy cho mệt....!

Thân.....!

:botay::botay::botay::botay: ko luận bàn với những bác chưa biết gì là khoa học kỷ thuật cả! Tôi nhớ không lầm lúc nhỏ bà tôi có dạy câu này hay lắm:
" Biết thì thưa thốt
Không biết thì dựa cột mà nghe"
Cái này tiếng Việt, chắc có lẽ đọc dễ hiểu chứ bác!

Cảm ơn bạn đã góp ý cho mình,nhưng thực sự mình không đồng tình quan điểm của bạn được.
Thứ 1: nếu nuôi gà trong 6 tháng mới xuất được chắc mình sẽ không giám nuôi,còn về vấn đề điện thì như bạn Vuongthuy11 nói là đúng rồi vì không đáng là bao cả.
Thứ 2: mình không nuôi gà ta,mình nuôi gà pha các loại.
Thứ 3: mình có phải là trang trại gà đâu mà sợ tốn nhân công,mình nuôi co 400 con thôi.Đêm chỉ mất 1 lần cho ăn thôi.

Đây là gà ta bác biểu là 3 tháng được bán? thì là không có đâu?

Thứ 2 nếu là gà công nghiệp <3kg cám 1 kg thể trọng thì được. Còn đây là gà ta đó?

Gà ta hiện tại giá 110 nghìn đồng/kg đối với gà trống và 80 nghìn/kg đối với gà mái. ăn 3kg/ 1kg thể trọng vậy thì giá 1 con gà thương phẩm là 20 nghìn tiền con giống + 10 nghìn tiền thuốc + 2,5* 3 kg cám* 12 nghìn/kg= 120 nghìn bán được 110*2,5 = 275 lãi 150 nghìn ai mà chẳng nuôi...!

nó ăn hết tầm 13kg giá là 170 đến 180 nghìn/con lãi 100 nghìn 1 con là đã nhiều rùi bác à?....! vậy thui cho ăn cám độn thì lãi 1 nửa vậy nha....!

Giá cám đắt quá hiện tại chỉ lời nhà bán cám thôi chứ nuôi không có lời mấy.....Bác chỉ bán cám có nuôi đâu...!

--------

Không phải 6 tháng mà là 5 tháng đối với mùa hè và 5,5 tháng với mùa đông.
Thứ 2 là đang tính giá thành trên đơn vị sản phẩm thì phải tính cả công sức chứ chẳng lẽ làm không công à?

Thân......!

Last edited by a moderator:
Đây là gà ta bác biểu là 3 tháng được bán? thì là không có đâu?
-cái này thì mình có ý kiến gà ta lai gà pt thì 3-3.5 tháng là bán được rồi, chứ gà ta rặc ròng thì phải 4 tháng hơn mới bán được(cách gọi gà ở các địa phương khác nhau chứ ở địa phương mình gà ta là loại gà nòi, gà chọi và gà đòn)

Thứ 2 nếu là gà công nghiệp <3kg cám 1 kg thể trọng thì được. Còn đây là gà ta đó?

Gà ta hiện tại giá 110 nghìn đồng/kg đối với gà trống và 80 nghìn/kg đối với gà mái. ăn 3kg/ 1kg thể trọng vậy thì giá 1 con gà thương phẩm là 20 nghìn tiền con giống + 10 nghìn tiền thuốc + 2,5* 3 kg cám* 12 nghìn/kg= 120 nghìn bán được 110*2,5 = 275 lãi 150 nghìn ai mà chẳng nuôi...!

nó ăn hết tầm 13kg giá là 170 đến 180 nghìn/con lãi 100 nghìn 1 con là đã nhiều rùi bác à?....! vậy thui cho ăn cám độn thì lãi 1 nửa vậy nha....!

Giá cám đắt quá hiện tại chỉ lời nhà bán cám thôi chứ nuôi không có lời mấy.....Bác chỉ bán cám có nuôi đâu...!
-bạn ở đó gà bán có giá ghê chứ ở mình hiện h gà ta mái giá có 80nghin/kg gà trống thì 70-75nghin/kg nuôi như ông kia cho an khủng như vậy thì lỗ chắc.

theo ý kiến riêng của mình, thì chuyện sử dụng bòng đèn nào cũng được. Miễn sao phù hợp với trang trại mình là được. Theo lý thuyết thì nên mở đèn cho gà ăn đêm, đồng thời những gà mái đẻ sẽ đẻ sai và điều hơn. Nhưng nếu bà con nào đang lo về vần đề là thêm chi phí trong quá trình chăn nuôi, thì chúng ta có thể mở đèn cho gà ăn đêm ở từng giai đoạn phát triển thì cũng có thề tốt hơn. Vừa hiệu quả lại vừa tiết kiệm điện năng.

chao ban thoe kinh nghiem cua minh ga cua ban dc 1 thang tuoi ban chi nen thap dien khoang 6 tieng la nhieu.than chao ban .chuc ban luon than cong

Back