Cho hỏi về benh bồ câu pháp.

• Thread starter cocacola89
  • Ngày gửi
Mình nhờ mọi người tư vấn nhé. Mình mới nuôi bồ câu pháp được 4 tháng. Lần đầu mua 5 cặp sắp đẻ.2trieu5. Về mấy ngày chúng bị bệnh ủ rũ, phân xanh... Mình hỏi chỗ bán người ta chỉ cho mấy loại thuốc uống nhưng k đỡ. Có cả loại của thú, của người. Chữa mãi cuối cùng còn 1 cặp sống. Nhưng nó vẫn đi phân lỏng. Khoảng sau 1 tháng mình mua thêm 6 cặp nữa. Loại săps đẻ. Nhưng mua chỗ khác. Về lúc đầu bt. Nhưng thời gian sau thì đi phân lỏng, choét. Mình có cho uống 1 số thuốc của người và tiêm kháng thể. Nhưng k hết nó vẫn đi lỏng và choét. Nhưng vẫn ăn uống và vui vẻ bt. Mình mặc kệ luôn. Sau đó thì 4 cặp đẻ mình để cho nó ấp. Mấy ngày sau soi thì hỏng 2 cặp moi cap 1 trứng. Mình dồn trứng cho 1 cặp ấp. Tong co 3 cap ap. Căp kia 9 ngày sau đẻ tiếp. Đeens ngày nở thì nở được 5 con. Theo chủ quan mình thì chim bố mẹ nuôi con rất tốt. Con nào con nấy rất đẹp, to khoẻ mạnh. Nhưng sao ca 7 cap phân cứ rất lỏng và choét. Không khô nhỉ. Phân cũng không tanh. Mình phải làm sao đây. Chứ phân như thế thì mình thấy bẩn quá. Nhìn k hợp vs tí nào cả. Ai biêt chỉ giúp. Cảm ơn nhiều lắm...

Bạn ra tiệm thuốc thú y nó họ bán thuốc Ecoli về hòa cho chim uống. Mình cũng mới nuôi nó cũng đi phân lỏng vàng nhớt nữa mình cũng vào diễn đàn nhờ anh chị giúp chỉ cho mình và mình đã cho uống 3 ngày nay thì thấy đỡ hẳn ra đó
Uh. Cảm ơn bạn đã tư vấn.
Cho hỏi là bồ câu phap thuan chung cua mình được 20 ngày tuổi. Mình lấy cân cho chúng ngồi lên thì cả cặp được 1,2 kg vậy là co đúng trọng lượng không nhỉ.

Uh. Cảm ơn bạn đã tư vấn.
Cho hỏi là bồ câu phap thuan chung cua mình được 20 ngày tuổi. Mình lấy cân cho chúng ngồi lên thì cả cặp được 1,2 kg vậy là co đúng trọng lượng không nhỉ.
Mình chưa cân bao giờ nhưng mình nghĩ cũng khoản từng đó là đc rồi. Vậy bạn nuôi cũng hiệu quả đó (mập mạp). bạn nuôi số lượng có nhiều ko? BC nhà bạn đã hết đi phân lỏng chưa? có gì mình cùng chia sẻ kinh nghiệm nhé

M
Mình chưa cân bao giờ nhưng mình nghĩ cũng khoản từng đó là đc rồi. Vậy bạn nuôi cũng hiệu quả đó (mập mạp). bạn nuôi số lượng có nhiều ko? BC nhà bạn đã hết đi phân lỏng chưa? có gì mình cùng chia sẻ kinh nghiệm nhé
mình nuôi có mấy cặp thôi b ạ. Đang học hỏi dần. Tư khi đổi nước uống giờ cũng thấy đỡ hơn ít. Đe theo dõi thêm xem thế nào. Giơ mấy cặp vừa nuôi con vừa ấp, không biết lạnh thế này có nở dc k nhỉ

bạn có lót thêm rơm dưới ổ trứng ko? trời lạnh thế này mình phải giữ đủ độ ẩm thì nó mới nở ko thì trứng hư hết. Khi mình bắt con non xuống dưới là mình phải vệ sinh ổ thay rơm khác lên để cho nó đẻ lại. Bạn cần phải che chắn kỷ để tránh gió lùa. nếu gió lùa vào chim dể sinh bệnh lắm đó

bạn có lót thêm rơm dưới ổ trứng ko? trời lạnh thế này mình phải giữ đủ độ ẩm thì nó mới nở ko thì trứng hư hết. Khi mình bắt con non xuống dưới là mình phải vệ sinh ổ thay rơm khác lên để cho nó đẻ lại. Bạn cần phải che chắn kỷ để tránh gió lùa. nếu gió lùa vào chim dể sinh bệnh lắm đó
Uh. Mình cũng che kỹ. Nhưng mình k lót bằng rơm. Mà mình lót bằng bìa các tông. Bây giờ mà bỏ rơm vào thêm là nó bỏ ấp ngay. Có cách nào không ạ.

buồn lắm bạn coca ơi chim con mình được 14 ngày không biết bị gì thấy thở khó bỏ ăn 2 ngày thì die rùi..con a nó lớn hơn 2 ngày thì thở khó mình cho uống amocxilin hi vọng là ổn..vậy là bạn coca cũng khởi nghiệp thành công bước đầu rùi.. mình thấy chim bệnh nản quá mà không biết phòng thế nào

buồn lắm bạn coca ơi chim con mình được 14 ngày không biết bị gì thấy thở khó bỏ ăn 2 ngày thì die rùi..con a nó lớn hơn 2 ngày thì thở khó mình cho uống amocxilin hi vọng là ổn..vậy là bạn coca cũng khởi nghiệp thành công bước đầu rùi.. mình thấy chim bệnh nản quá mà không biết phòng thế nào
Lúc đầu bc mình cung bệnh giữ lắm. Chết mấy cặp đợt 1 đó. Nhưng sau cũng có chút kinh nghiệm và liều nữa. Khó thở thì ra mua thuốc khò khè cho gà ấy. Trươcs đây coca cũng cho uống và thấy ổn.

Ra tiệm thuốc thú y nói triệu chứng rồi lấy thuốc của gà về cho nó uống. Vì trong bao thuốc ko ghi rõ là loại thuốc cho bồ câu mà nó ghi chung là cho gia súc gia cầm. Thuốc cho gà uống đc thì bồ câu cũng uống đc mà. Còn nếu ko đỡ thì hỏi mấy anh chị họ nuôi lâu có kinh nghiệm họ chỉ loại thuốc cho mình mua. Mình cũng mới nuôi đc 4 tháng này thôi nên cũng chưa có kinh nghiệm gì nhiều

Ra tiệm thuốc thú y nói triệu chứng rồi lấy thuốc của gà về cho nó uống. Vì trong bao thuốc ko ghi rõ là loại thuốc cho bồ câu mà nó ghi chung là cho gia súc gia cầm. Thuốc cho gà uống đc thì bồ câu cũng uống đc mà. Còn nếu ko đỡ thì hỏi mấy anh chị họ nuôi lâu có kinh nghiệm họ chỉ loại thuốc cho mình mua. Mình cũng mới nuôi đc 4 tháng này thôi nên cũng chưa có kinh nghiệm gì nhiều
Coca cực đen luôn. Hồi chiều nhà kia đến bắt 2 cặp chim con. Coca bắt cho họ. Mở 1 lồng quên đóng, con chim trống bay ra mổ ngay hạt lạc coca thả bẫy chuột thế là nát 1 chân. Thương cho con mái đang ấp được 8 ngày. Thế là phải dồn trứng cho cac cap khac. May sao còn thừa 1 con trống nữa. Giờ nhốt chung. Nhưng lại là mái màu đất, trống màu trắng. Không biết khi có con thì con sẽ thế nào nhỉ. Còn con trống gãy chân kia cho hàng xóm làm thịt và mổ để khám luôn xem vì sao lại đi phân lỏng. Ngạc nhiên chưa trong ruột toàn giun đũa, nhiều lắm luôn ấy. Có lẽ vì lý do đó mà chim đi phân lỏng. Mà coca đã xổ giun bằng thuốc cho gia súc cách đây khoảng 1 tháng rồi mà. Thế có nghĩa thuốc đó k có tác dụng nhỉ. Mọi người thường xổ giun cho bồ câu bằng loại nào? Chỉ cho coca với.
Báo cáo với các bác là chim của coca đã hết đi phân lỏng rồi. Có lẽ vì nguồn nước. Giờ thì thấy an tâm rồi. Mấy hôm trước đã tiêm vacxin tả vì coca nuôi bo câu gần gà nên sợ lây bệnh từ gà. Hi

Last edited by a moderator:
Bồ câu của mình vẫn còn 4 chuồng đi phân lỏng mình cũng làm đủ cách rồi mà vẫn ko hết. mình ở Tp thì chỉ có 1 ngồn nước máy thôi cả người lẫn chim vẫn dùng 1 ngồn nước đó thôi. Nước do cty cấp nước TP cấp đó thôi. giờ mình đổi thì bít đổi nước gì đây.

Bồ câu của mình vẫn còn 4 chuồng đi phân lỏng mình cũng làm đủ cách rồi mà vẫn ko hết. mình ở Tp thì chỉ có 1 ngồn nước máy thôi cả người lẫn chim vẫn dùng 1 ngồn nước đó thôi. Nước do cty cấp nước TP cấp đó thôi. giờ mình đổi thì bít đổi nước gì đây.
Vậy ạ. Mình thì đổi dang nước mưa. Nhà mình có 1 bể đựng nước mưa bự lắm. Nên hết đi phân lỏng rồi. Bạn thử lấy cái xô nhựa thật to. Lấy nước máy phơi nắng khoảng ít ngày rồi cho uống 1 thời gian xem sao.

Back