Cho hỏi về giá đất canh tác ở ĐbSCL hoặc Tây Nguyên

• Thread starter Kaitazhi
  • Ngày gửi
Em hiện đang ấp ủ thuê đất và sau này khi đủ tiền thì sẽ mua 1 miếng đất nhỏ để gia đình sinh sống và canh tác tại đó. Nhưng không biết giá đất thuê lại 1 công khoảng bao nhiêu? hoặc nếu sau này em muốn mua thì khoảng bao nhiêu ạ?

Em muốn 1 miếng đất để trồng trọt và chăn nuôi, đang từ từ xây dựng ước mơ của mình, nên nhờ các anh, các chị chỉ giúp em với ạ.

Em cám ơn rất nhiều.

ở đaklak, đất bazan loại tốt, đang trồng cà phê ở xa thành phố là 300 triệu/ha
gần phố là 600 triệu/ha. Sát ngay thành phố thì 3 tỉ / ha

Đắt đấy bác nhỉ :(
đắt gì?
1 ha cà phê thu vào 4 tấn 1 năm. giá 40.000/kg là có 160 triệu roài :eek: trừ chi phí khoảng 1 tấn vẫn còn 120 triệu ;)
ngon :D
nếu trong rẫy có trồng xen vài trăm trụ tiêu thì ... chậc chậc :Kem:

đắt gì?
1 ha cà phê thu vào 4 tấn 1 năm. giá 40.000/kg là có 160 triệu roài :eek: trừ chi phí khoảng 1 tấn vẫn còn 120 triệu ;)
ngon :D
nếu trong rẫy có trồng xen vài trăm trụ tiêu thì ... chậc chậc :Kem:
Em tính cho:
Phân bón: 4 kg/cây x 1000 = 4 tấn x 12.000.000/tấn = 48.000.000 + 5tr phân chuồng = 53.000.000
Công làm cỏ, tỉa cành, bón phân, tưới: 25.000.000
Công hái: 4 tấn khô = 15 tấn tươi x 700.000 = 10.500.000
Cho là các công đoạn khác bác tự làm được.
Vậy chi phí cho 1 ha/năm = 53 + 25 + 10.5 + chi phí linh tinh = 100 tr/ha/năm

ui..nghe cũng đã quá hả? còn nếu cafe bị mất mùa hay rớt giá thì còn khoảng bao nhiêu ta?

còn như khu vực Tiền giang thì sao các anh? cho em ý kiến với.

còn như khu vực Tiền giang thì sao các anh? cho em ý kiến với.
Tiền Giang thì mình không biết.
Long An, đất khu vực nuôi bò sữa, đông dân cư (cách chợ Hậu Nghĩa 10 km): khoảng 1 tỷ - 1.2 tỷ/ha
Đất xấu, phèn, hoang vu, khó đi: 250 - 400 tr/ha
Điều mình không thích ở miền Tây là mồ mả lung tung quá, xen kẽ khu dân cư :(

Em tính cho:
Phân bón: 4 kg/cây x 1000 = 4 tấn x 12.000.000/tấn = 48.000.000 + 5tr phân chuồng = 53.000.000
Công làm cỏ, tỉa cành, bón phân, tưới: 25.000.000
Công hái: 4 tấn khô = 15 tấn tươi x 700.000 = 10.500.000
Cho là các công đoạn khác bác tự làm được.
Vậy chi phí cho 1 ha/năm = 53 + 25 + 10.5 + chi phí linh tinh = 100 tr/ha/năm
rất bài bản nhưng chưa thông minh lắm :D
Đọc kĩ lại sẽ thấy bác chủ topic bảo là gia đình bác ấy định cư và canh tác :rolleyes:
đã nguyên gia đình làm có 1 ha mà phải thuê công hái, công cỏ, bẻ chồi thì ... gọi là địa chủ đi chứ nông dân gì nữa :eek:
Chỉ tốn tiền phân bón 50 chai thui :p

Đất ở Tiền Giang cũng tùy theo vùng thôi bạn, khu vực trồng cây ăn trái như huyện Cai lậy,Cái bè, còn vùng trũng phèn,mặn như Huyện Tân phước,còn vùng trồng lúa thì các huyện còn lại như ở Huyện Gò công đông của mình,nói chung cũng đủ giá,đất tốt, xấu,có gần đường lớn,có gần kinh (kênh) ko? Nếu tạm tạm thì khoảng 100tr/1000m2. Nếu bạn chọn ở đây thì cũng tuyệt vì 1 bên là đồng ruộng,1 bên là biển, muốn ăn cá biển hay cá đồng đều có mà lại rẻ nữa,còn muốn chăn nuôi con gì cũng dc, nuôi nghêu,tôm sú,cua biển,,,,,gà,vịt,bò,heo.cá.chim yến cũng có luôn,
Thích chưa nè? nếu muốn tham quan hay tìm hiểu thì xuống đây mình dẩn đi.

cám ơn mấy anh đã tư vấn rất nhiều ạ. Em thích ở Đồng bằng hơn nhưng thấy ở Tây nguyên làm ăn thì ổn định hơn (Cafe hay cao su) ít bị mất giá hay mất mùa như trồng cây ăn trái ở Đồng bằng, tuy nhiên khí hậu ở Tây nguyên lại khó chịu hơn. Mong các anh góp ý tiếp ạ.

rất bài bản nhưng chưa thông minh lắm :D
Đọc kĩ lại sẽ thấy bác chủ topic bảo là gia đình bác ấy định cư và canh tác :rolleyes:
đã nguyên gia đình làm có 1 ha mà phải thuê công hái, công cỏ, bẻ chồi thì ... gọi là địa chủ đi chứ nông dân gì nữa :eek:
Chỉ tốn tiền phân bón 50 chai thui :p
Cho dù tự làm được thì cũng phải tính công cho mình chứ, không thì uống nước lã, hít khí trời lấy sức mà làm việc hả bác?

cám ơn mấy anh đã tư vấn rất nhiều ạ. Em thích ở Đồng bằng hơn nhưng thấy ở Tây nguyên làm ăn thì ổn định hơn (Cafe hay cao su) ít bị mất giá hay mất mùa như trồng cây ăn trái ở Đồng bằng, tuy nhiên khí hậu ở Tây nguyên lại khó chịu hơn. Mong các anh góp ý tiếp ạ.
Nếu ở Tây Nguyên, với quỹ đất khoảng 1 ha, bác nên làm 6 sào cà phê, 4 sào tiêu.
1 năm nếu chăm tốt sẽ thu được khoảng 3 tấn cà phê, 1.5 tấn tiêu
Tổng doanh thu: 3 x 40.000.000 + 1.5 x 120.000.000 = ??? :p
Còn khí hậu Tây Nguyên cũng tương đối mát mẻ, làm gì đến mức khó chịu?

Em là nữ,mà em lấy awatar là chữ nhẫn,thì ý chí ko phải nhỏ?hihi.Nói chung sống ở đâu cũng được cả, nhưng lưu ý em đều này, nếu sống ở miền đông nam bộ em mua đất 100tr thì phải còn 100tr để đầu tư,nhưng ở miền tây thì chỉ cần 50tr thì ok.

bac Minh long cho số điện thoại đc ko? có dịp alo cafe.
Mình ở Gò công tây đây.

Tiền Giang thì mình không biết.
Long An, đất khu vực nuôi bò sữa, đông dân cư (cách chợ Hậu Nghĩa 10 km): khoảng 1 tỷ - 1.2 tỷ/ha
Đất xấu, phèn, hoang vu, khó đi: 250 - 400 tr/ha
Điều mình không thích ở miền Tây là mồ mả lung tung quá, xen kẽ khu dân cư :(

Đất ở Đức Hòa giá 400tr/ha là chỗ nào vậy bạn, đất trồng cây ăn trái được không, mình dự định mua 02 ha. Cám ơn bạn

Đất ở Đức Hòa giá 400tr/ha là chỗ nào vậy bạn, đất trồng cây ăn trái được không, mình dự định mua 02 ha. Cám ơn bạn
Đất Đức Hòa thì sao có giá 400tr/ha bạn. Đất 250tr-400tr/ha là đất nhiễm phèn, cách đường N2 khoảng 7 - 10 km theo đường kênh, không có điện, giao thông đường bộ không thuận tiện. Hiện tại chỉ thấy người ta trồng tràm, khóm, mít, chanh, đu đủ, một số trồng lúa. Đất thuộc xã Thạnh Lợi, huyện Bến Lức.

Back