Hỏi đáp Cho hỏi về thời gian sử dụng vaccine chết sau khi làm mát

• Thread starter gà hậu bị
  • Ngày gửi
Như tiêu đề mình cần hỏi các anh em là vaccine chết sau khi rời tủ lạnh thì để thêm được tối đa thêm bao lâu nữa mà vaccine không bị hư ạ

Cho mình hỏi thêm vacxin tả thừơng nhỏ mắt, mủi còn mình thì nhỏ vào miệng thôi có được không ạ

Như tiêu đề mình cần hỏi các anh em là vaccine chết sau khi rời tủ lạnh thì để thêm được tối đa thêm bao lâu nữa mà vaccine không bị hư ạ
Khuyến cáo thì tốt nhất trong 1-2 giờ bạn ơi
Cho mình hỏi thêm vacxin tả thừơng nhỏ mắt, mủi còn mình thì nhỏ vào miệng thôi có được không ạ
Được giải thích rằng, niêm mạc ở mắt và mũi sẽ dễ hấp thu thuốc hơn là qua đường ruột. :D

Khuyến cáo thì tốt nhất trong 1-2 giờ bạn ơi

Được giải thích rằng, niêm mạc ở mắt và mũi sẽ dễ hấp thu thuốc hơn là qua đường ruột. :D
như vậy là mình cho uống sẽ không hiệu quả hả tigon

Chính xác là theo khuyến cáo thì gà con thì nhỏ mắt mũi thì ok hơn nhỏ miệng , tuy nhiên mình thấy nhiều người vẫn nhỏ miệng cũng chẳng có sao cả , nên bạn đừng quá chú trọng vào nhỏ mắt mũi hay miệng mà quan trọng là chất lượng vacxin và kỹ thuật làm vacxin ( vd liều lượng dung dịch pha cho đúng .... )
Theo nhiều thông tin thì vacxin sau khi đưa ra khỏi nhiệt độ bảo quản thì chỉ kéo dài vài giờ , tuy nhiên nên để vacxin ở nhiệt độ môi trường tầm khoảng 1h rồi làm vacxin sẽ ok hơn , tránh bị sock nhiệt vacxin !

Back