Cho mình hỏi một vài vấn đề về Sùng Đất!

• Thread starter loveyou722119
  • Ngày gửi
Mình vừa bắt được vài chục con Sùng đất trong xưởng mộc dưới lớp mạt cưa và mình cần thêm kiến thức về sung đất, mọi người cho mình hỏi: Sùng đất sau khi được bắt lên phải lập tức ngắt bỏ phần đuôi phía sau ra và vẩy thật mạnh cho ruột đen ra hết, hay mình có thể chờ khi nào chế biến mới phải làm vậy? Sau khi ngắt phần đuôi đó ra, chúng sẽ chết phải không? Nếu muốn giữ cho chúng sống sau khi bắt lên thì cần cho chúng ăn gì?
Ai biết cách làm sạch chế biến sùng đất thì chỉ mình nha!
Và tp HCM ở đâu thu mua sùng đất? Giá cả như thế nào?
Và đây là ảnh 1 trong những con sùng mình bắt được: Ai có kinh nghiệm xin tư vấn thêm cho mình nhé! Cám ơn nhiều lắm!

theo mình biết thì con sùng nầy ở miền đông và miền tây thường thấy nhất là nó ở trong mấy bãi phân bò và mất miến đất màu mở thường có nó, lấy cuốc cuốc xuống vài cái là thấy nó rồi, mấy con này mình tiền để đi câu cá rô phi ở đìa người ta bỏ, chứ ăn thì chưa giám nội nhìn cái đóng đên thui ở cuối mình nó nổi gai ốc rồi nhất là những con trong bãi phân bò :( mà mấy con này hung lắm bắt mà đưa tay không cẩn thận nó nó cắm ngay, với khi nhốt chung nó cũng cắm xé lẫn nhau kinh lắm:8^::bang:

chào cả nhà:
Mình cũng đang đau đầu với loài này đê, vườn tiêu tơ nhà mình đang bị chúng tấn công, sáng nay phát hiện thêm 12 gốc đã bị chúng xơi đứt ngang gốc thân héo queo, hic.
Có ai biết cách diệt chúng chỉ mình với, chứ cái đà này chắc ko bao lâu thì phá sản.
rất mong ACE chỉ vẽ.
Kính.

Sùn đất khi bắt lên ( khu vực bắt là đất cát trắng, sạch sẽ...) ngắt phần đít phía sau, vẩy thật mạnh cho phân ra hết. Sau đó cho ngay vào 1 tô nước muối, như vậy Sùn sẽ trắng, ko thâm đen. Đem về rửa sạch, để ráo rồi cho lên chảo rang sơ cho rụi hết lông trên thân mình chúng. Lấy xuống nhét đậu phộng vào bên trong mình nó, tùy con to - nhỏ mà nhét 1 hay 2 hột, ướp gia vị vừa ăn. Đem chiên trên chảo dầu nóng hay cũng có thể tẩm bột chiên giòn trước khi chiên.
Chấm với tương ớt hay nước mắm chua ngọt thì có mà quắc cần câu!

Sùn đất khi bắt lên ( khu vực bắt là đất cát trắng, sạch sẽ...) ngắt phần đít phía sau, vẩy thật mạnh cho phân ra hết. Sau đó cho ngay vào 1 tô nước muối, như vậy Sùn sẽ trắng, ko thâm đen. Đem về rửa sạch, để ráo rồi cho lên chảo rang sơ cho rụi hết lông trên thân mình chúng. Lấy xuống nhét đậu phộng vào bên trong mình nó, tùy con to - nhỏ mà nhét 1 hay 2 hột, ướp gia vị vừa ăn. Đem chiên trên chảo dầu nóng hay cũng có thể tẩm bột chiên giòn trước khi chiên.
Chấm với tương ớt hay nước mắm chua ngọt thì có mà quắc cần câu!

Trong đóng mùn cưa nhà mình nhiều lắm, để mình làm theo cách của Bác xem.

kaka...thế mới kinh chứ!
Nông dân Việt Nam muôn năm!
Ok Tanthanh!
Hic...nhưng nhậu say sao zìa???:confused:
Mình đang trồng cam bị mấy con này phá nát hết, ai có kinh nghiệm diệt trừ chúng chỉ giúp mình với. Cảm ơn các bác nhiều!

Mình đang trồng cam bị mấy con này phá nát hết, ai có kinh nghiệm diệt trừ chúng chỉ giúp mình với. Cảm ơn các bác nhiều!
Vùng e có sẵn
Chấm với tương ớt hay nước mắm chua ngọt thì có mà quắc cần câu
Vùng quê e có sẵn nhiều sùng.Quý anh chị em nào quan tâm alô cho e theo sdt 0973119916
Vùng e có sẵn
Quê e có sẵn nhiều sùng.Quý anh chị em nào quan tâm alô cho e theo sdt 0973119916

Không biết ngon không nhưng mình thấy con này thì rất khoái
1. Câu cá
2. Cho gà ăn
Nhiều khi đào trùn câu cá gặp mấy con này bắt luôn. Câu đến cuối cùng mới tới tụi này, không hết mang về cho gà. Có bao nhiêu là tiêu thụ hết bấy nhiêu. Hehe

Back