Chọn đất để thay cho cây Mai

• Thread starter MaiVang75
  • Ngày gửi
Chào tất cả các Bác, Huy là thành viên mới và cũng mới vừa đang nhập làm thành viên của AGRIVIET. Huy rất thích trồng Mai. ở nhà hiện H có 3 cây mai (2bonsai, 1 thường). H cũng trồng được mấy năm rồi mhưng chưa bao giờ thay đất. lý do là sợ thay đất cây sẽ chết. vì đã chết mấy cây rồi. Sau khi H đọc được những bài viết của anh Bình Mình thì được biết là phải thay đất vào khoảng tháng tư. Anh Bình Minh cho H hỏi nếu không TỰ chế đất được, vậy có thể sử dụng đất đã pha trộn bán ở ngoài chợ Thành Thái thay cho mấy cây mai có được không ? và cần phải trộn thêm phân gì ???

Cám ơn anh nhiều. Anh cho hỏi thêm khoảng mấy ngày mới tưới và phun trên lá phân bón lá 10.30.10 ???
bạn đã dùng 3 lá xanh rồi thì phun thêm 10-30-10 làm chi nữa???
nếu muốn dùng thêm thì dùng xen kẽ với 3 lá xanh phun 10 hoặc 15 ngày 1 lần

Last edited by a moderator:
Theo cây Mai của Huy bây giờ phải làm các bước như sau, có chổ nào sai nhờ anh chỉ giúp. cám ơn.
1/. phun phân bón lá 30.10.10 và tưới phân loãng NPK 2 phần ngàn vô gốc cây. giữ đất cho ẩm cho tới ngày thứ 6 không tưới nước nữa. tới ngày thứ 7 thay đất. Khi thay đất xong không cần phải tưới nước trong vòng 7 ngày.
2/. Sau 15 ngày thay đất ta bón tiếp phân bón lá 30.10.10 và NPK loãng tới vô gốc cho tới tháng 8. đúng không anh Bình Minh?
3/. Mai của Huy vừa bị bịnh cháy lá. Anh cho hỏi. vậy mình phải phun thuốc trị bịnh cháy lá trước 1 ngày bón phân có được không ?? hay là ngưng sử dụng phân bón 30.10.10 và NPK lại để trị bịnh. sau khi khỏi bịnh thì dùng lại phân bón lá 30.10.10 và NPK ??? cám ơn.

.
Khi thay đất xong không cần phải tưới nước trong vòng 7 ngày.
nếu sau khi thay đất bạn để chậu mai trong 1 cái chậu ngập nước,ngâm vài phút rồi xoay lắc chậu nhiều vòng...đất mới sẽ ôm chặt bộ rễ..lấp hết các khe bọng..thì sau đó 7 ngày không cần phải tưới..vì đất vẫn còn ẩm..
nếu chậu mai lớn quá bạn không ngâm chậu trong nước được..các khe bọng vẫn còn trường hợp này bạn vẫn phải tưới mục đích sự tưới này là để cho đất mới len vào ôm chặt bộ rễ

. 2/. Sau 15 ngày thay đất ta bón tiếp phân bón lá 30.10.10 và NPK loãng tới vô gốc cho tới tháng 8. đúng không anh Bình Minh?
15 ngày sau khi thay đất cây đang ra đọt non...cũng là lúc mao rễ lú ra...bạn bón phân gốc, rễ chết liền, và lá sẽ cháy cây có thể ..chết
khi đọt non đang ra người ta chỉ được phun ngừa bọ trĩ thôi
phân chỉ được bón vào khi các lá đã trưởng thành, ngĩa là lá đã có màu xanh đậm..(.khoảng cả tháng sau)

3/. Mai của Huy vừa bị bịnh cháy lá. Anh cho hỏi. vậy mình phải phun thuốc trị bịnh cháy lá trước 1 ngày bón phân có được không ?? hay là ngưng sử dụng phân bón 30.10.10 và NPK lại để trị bịnh. sau khi khỏi bịnh thì dùng lại phân bón lá 30.10.10 và NPK ??? cám ơn.
.các lá đã bịnh không thể nào khỏi được đâu, bạn vặt bỏ lá cháy đi...phun thuốc là để ngừa bịnh cho các lá chưa bịnh thôi..
phân bón lá và thuốc pha chung với nhau mà phun cho đỡ tốn công
đề ngị bạn hãy đọc kĩ bài hoặc search trước khi đặt câu hỏi
vì bạn đặt câu hỏi..cái mà người ta trả lời rồi

2 tháng trước mới mua được em mai cúc. Chắc phải về thí nghiệm thử mới được. cám ơn bác Bình Minh, bài viết rất hữu ích.

Huy đọc rồi nhưng chưa rõ lắm nên phải hỏi lại. mong anh thông cảm. Cám ơn rất nhiều.

Nếu có thể Huy mời anh Bình Minh uống ly cafe để đa tạ. nếu anh đồng ý vui lòng gọi cho Huy - 0938990091

2 tháng trước mới mua được em mai cúc. Chắc phải về thí nghiệm thử mới được. cám ơn bác Bình Minh, bài viết rất hữu ích.

Cúc mai bông tuy nhỏ nhưng nở chùm đẹp..và khuyết điểm là hay rụng nụ..

mai của em không phải loại này rồi bác Bình Minh ạ. Loại mai này hoa có nhiều cánh như bông cúc vậy. hôm tết đếm nhẩm nhẩm cũng cở 50 cánh. Thấy lạ nên quyết tâm mua 1 cây về trồng chơi..hi hi...

mai gì mà 50 cánh trời, ọc, lần đầu tiên mình thấy ak
---------------
Bác BM nè, Bác dung phần mềm photoshop hả, sao những tấm hình của Bác những hình chính luôn hiện rõ và những hình phụ luôn nhòe ra, hay thật

mai gì mà 50 cánh trời, ọc, lần đầu tiên mình thấy ak
---------------
Bác BM nè, Bác dung phần mềm photoshop hả, sao những tấm hình của Bác những hình chính luôn hiện rõ và những hình phụ luôn nhòe ra, hay thật

không chỉ 50 cánh mà còn có cả mai 130 cánh

hậu cảnh mờ trong hình là hiệu quả của ống kính tele 300mm, ống kính 50mm cũng làm được
trong photoshop cũng có các hiệu ứng mờ...nhưng không đẹp bằng dùng ống kính

không có thuốc nào "đặc trị" cả. nhưng với cách chăm sóc đặc biệt hơn cũng chỉ làm giảm.. khuyết điểm rụng nụ thôi

---------------

hậu cảnh mờ trong hình là hiệu quả của ống kính tele 300mm, ống kính 50mm cũng làm được
trong photoshop cũng có các hiệu ứng mờ...nhưng không đẹp bằng dùng ống kính

em nhớ làm mờ phông bằng cách : chọn tele + tăng khẩu độ + tăng tốc độ chụp phải không bác Bình Minh. Mà lens tele của bác là 300 hả bác, tại em thường thấy mấy ống lens phổ biến là 70-200. Ít khi em có dịp thấy ống lens 300.

em co ông anh vợ đang chơi cái Canon EOS 5D Mark II, nhìn body phê luôn đó bác.

----

về mai lâu rụng, em nghĩ nếu lâu rụng mà giữ nguyên màu sắc thì mới hay, chứ còn lâu rụng mà màu sắc nhợt nhạt đi thì em cũng không thích.

về mai lâu rụng, em nghĩ nếu lâu rụng mà giữ nguyên màu sắc thì mới hay, chứ còn lâu rụng mà màu sắc nhợt nhạt đi thì em cũng không thích.

Bác hiểu nhầm ý của Bác BinhMinh ở trên rùi ....

Ko phải là hoa lâu rụng mà vấn đề là các nụ hoa nhiều cánh....

Thương thường từ các giống trên 30 cánh như: Huỳnh tỷ, Cúc Thủ Đức, Cúc Bình định,Và 1 loại là 150 cánh giống hệt như bông cúc....
Ưu điểm : nhiều cánh ,lạ mắt ,...
Nhược điểm: 1 số giống cúc và loại 150 cánh ko thể tạo được hột mai...
Hoa nhiều cánh ,lớn nên cây ko thể nuôi được hết hoàn toàn

Đây là kinh nghiệm của bác Dovanlo, 1 nghệ nhân ở bên Tre đã chia sẽ kinh nghiệm khắc phục tình trạng rụng nụ ko mong muốn, chỉ để những nụ hợp lý...

Mã:
Tôi thường làm thế này và đã đạt được kết quả từ thời hoàng kim của mai huỳnh tỷ cách đây 8-9 năm. Hiện tại vườn nhà còn rất ít mai huỳnh tỷ, nên tôi mượn tạm 1 nhánh mai giảo để minh họa.
 Do đặt thù của giống, các giống mai huỳnh tỷ, 150 cánh... có nụ hoa, lá rất dầy chen chúc nhau. Do đó từ tháng 7,8 âl tôi tỉa bớt nụ, lá( thủ công)như hình
 nhánh mai chụa tỉa nụ

[URL="http://i592.photobucket.com/albums/tt7/locaimon/IMG_1293.jpg"]<table width="350"><tbody><tr><td class="td1" width="20">[IMG]http://forum.**************.com/diendan/showthread.php?t=7980[/IMG]</td><td class="td2">
</td></tr></tbody></table>[IMG]http://i592.photobucket.com/albums/tt7/locaimon/IMG_1293.jpg[/IMG][/URL] 
 lảy bớt những nụ không cần thiết, những lá bị khuất nắng, năng suất cây trồng phụ thuộc vào diện tích lá hửu hiệu những lá khuất là lá ăn hại.
 [URL="http://i592.photobucket.com/albums/tt7/locaimon/IMG_1293a.jpg"]<table width="350"><tbody><tr><td class="td1" width="20">[IMG]http://forum.**************.com/diendan/showthread.php?t=7980[/IMG]</td><td class="td2">
</td></tr></tbody></table>[IMG]http://i592.photobucket.com/albums/tt7/locaimon/IMG_1293a.jpg[/IMG][/URL]
Có những trường hợp nụ quá khít phải tỉa mạnh tay hơn.Sao cho từ nụ này đến nụ kia có khoảng cách cở 2 phân, vì khi nụ đủ sức sẽ cho ta 5-7 hoa dư sức kín hoa. Nếu để nguyên, cây vẩn không thể nở hết nụ, tại sao phải nuôi nó ăn hại từ tháng 7 âl
 [URL="http://i592.photobucket.com/albums/tt7/locaimon/IMG_1293b.jpg"]<table width="350"><tbody><tr><td class="td1" width="20">[IMG]http://forum.**************.com/diendan/showthread.php?t=7980[/IMG]</td><td class="td2">
</td></tr></tbody></table>[IMG]http://i592.photobucket.com/albums/tt7/locaimon/IMG_1293b.jpg[/IMG][/URL]
 Sau khi lảy lá, cắt bỏ hết chồi ngọn, không để cây ra lá, nếu cây ra lá mạnh dạn cắt bỏ, nếu để cây sẽ bỏ nụ nuôi lá.
trích từ:
cay canh viet nam . com
http://forum.**************.com/diendan/showthread.php?t=7980

đường link trên, khi muốn chuyển sang forum cay canh viet nam . com phải gõ lại chữ cay canh viet nam ở những chỗ hiển thị hoa thị(ko có khoảng cách nha)
Bên này hình như chặn ko cho ghi chữ cay canh viet nam ( viết liền nhau ko được ) thì phải...
Xin phép anh Lô cho phép em chuyển bài viết qua bên này để cho mọi người biết thêm...

mấy bác đúng là có tâm huyết với chụp ảnh đầu tư mua máy xịn và đồ chơi nữa. em ko có điều kiện thì làm tele hay làm zoom bằng photoshop thôi hihi.
mình nghĩ các diễn đàn khác nhau điều có các bài hay khác nhau và nhiều chủ đề khác nhau. được các bạn giới thiệu để tăng thêm kiến thức quả là rất tốt ha. cám ơn bạn nha.

em nhớ làm mờ phông bằng cách : chọn tele + tăng khẩu độ + tăng tốc độ chụp phải không bác Bình Minh. Mà lens tele của bác là 300 hả bác, tại em thường thấy mấy ống lens phổ biến là 70-200. Ít khi em có dịp thấy ống lens 300.

em co ông anh vợ đang chơi cái Canon EOS 5D Mark II, nhìn body phê luôn đó bác..

muốn cho phông mờ..bạn phải chọ AV ( ưu tiên khẩu độ) chọn khẩu độ để ống kính mở rộng nhất.tốc độ cửa trập sẽ tự động chuyển theo..cho đủ sáng..
nếu bạn dùng ống kính 200 hoặc 300mm..bạn để chủ đề( thí dụ khuôn mặt 1 người cách xa 8 mét sau đó zoom cho gần lại đủ chỉ thấy khuôn mặt..
ở vị trí này góc thu hình rất hẹp..do đó mọi chấn động dù nhỏ nhất như hơi thở hoặc ngón tay,bấm shutter cũng sẽ được nhân lên nhiều lần..kết quả chủ đề mất nét ( out focus)
thế nên bắt buộc phải dùng chân máydây bấm mềm
và kết quả cuối cùng là chỉ còn khuôn mặt sắc nét..các bối cảnh trước và sau sẽ mờ như sương khói<o:p></o:p>

Canon EOS 5D Mark II được thợ chụp đám cưới thích mua nhiều nhất..<o:p></o:p>
Hiếm có dân chụp hình ngệ thuật nào chịu đầu tư Canon EOS 5D Mark II ..mà họ lưu ý và tốn nhiều tiền nhất về ống kính ( lens) ống kính 1 tiêu cự 50mm , F =1/2 của Canon giá khoảng trên 1 ngàn USD<o:p></o:p>
Sư phụ tôi Phạm văn Mùi (đã quá cố) ông có vài chục cái huy chương vàng quốc tế..có mấy ai biết được rằng ông chụp bằng cái máy sản xuất từ hồi đệ nhị thế chiến Cũ mèm ( trong đó có cả Roleflex của Đức)…nhưng bộ ống kính của ông ta mới toang và phải là tỉ phú mới sắm nổi<o:p></o:p>

http://vi.wikipedia.org/wiki/Ph%E1%BA%A1m_V%C4%83n_M%C3%B9i

<o:p></o:p>
Rụng nụ là nụ chính bung ra 5 đến 7 nụ xanh..nụ xanh lớn dần lên chưa kịp nở ra bông mai vàng thì…rụng<o:p></o:p>
Cúc mai 10 nụ rụng 5.<o:p></o:p>
Mai 150 cánh 10 nụ rụng 8..<o:p></o:p>
Nếu bạn chăm sóc đặc biệt..cúc mai 10 nụ chỉ rụng có 1 hoặc 2 ngĩa là còn 8 bông nở.. cúc mai nở ôm lấy nhau thành 1 khối..đẹp lắm..nhưng 24 cánh cúc mai dầy không mỏng nên…trông không mềm mại như giảo Tân Châu
<!--[if !supportLineBreakNewLine]-->
<!--[endif]--><o:p></o:p>
<o:p> </o:p>

bác Bình Minh đúng là kinh nghiệm tràn trề trong nhiều lĩnh vực. hi

thiệt ko biết bác BM la người hay "MA" nữa,sao cái gì Bác cũng biết trơn vậy,chắc Bác nhìu tuổi lắm rồi nhỉ

Back