Chọn đất để thay cho cây Mai

• Thread starter MaiVang75
  • Ngày gửi
Chào tất cả các Bác, Huy là thành viên mới và cũng mới vừa đang nhập làm thành viên của AGRIVIET. Huy rất thích trồng Mai. ở nhà hiện H có 3 cây mai (2bonsai, 1 thường). H cũng trồng được mấy năm rồi mhưng chưa bao giờ thay đất. lý do là sợ thay đất cây sẽ chết. vì đã chết mấy cây rồi. Sau khi H đọc được những bài viết của anh Bình Mình thì được biết là phải thay đất vào khoảng tháng tư. Anh Bình Minh cho H hỏi nếu không TỰ chế đất được, vậy có thể sử dụng đất đã pha trộn bán ở ngoài chợ Thành Thái thay cho mấy cây mai có được không ? và cần phải trộn thêm phân gì ???

Anh Bình Minh cho em hỏi:
E có đọc qua vài bài viết về cách chăm sóc Mai. e thấy có khi bón Lân có khi bón 20-20-20 và 10-30-10. Vậy Lân có phải là kích nụ không và nó có giống phân 20-20-20 không ? Vậy khi nào dùng Lân và khi nào dùng 20-20-20 và 10-30-10 ??? Xin Anh giải thích dùm cám ơn anh.

Anh Bình Minh cho em hỏi:
E có đọc qua vài bài viết về cách chăm sóc Mai. e thấy có khi bón Lân có khi bón 20-20-20 và 10-30-10. Vậy Lân có phải là kích nụ không và nó có giống phân 20-20-20 không ? Vậy khi nào dùng Lân và khi nào dùng 20-20-20 và 10-30-10 ??? Xin Anh giải thích dùm cám ơn anh.
BM không có ở đây…đi đâu rồi.để tôi giải thích cho bạn nhe: cây mai không phải là dễ đâu..cao thủ, huy chương cùng mình ...cả đời gắn bó bên nó..đôi lúc còn điên đầu vì nó…
Cây mai.trải qua bây nhiêu thời kì để hoàn tất sứ mạng của nó trong 1 năm:
Từ sau tết đến tháng 4 al : ra đọt..ra lá tạo cành.= dùng phân 30-10-10
Từ tháng 5 đến tháng 10. Al : giai đoạn tạo nụ dùng phân 10-30-10— lân nhiều giúp đủ chất tạo nụ ( không phải là kích nụ..)*
Từ tháng 11 đến ngày vặt lá là giai đoạn nuôi nụ dùng 30-10-10 hay 20-20-20 là tùy tình hình nụ và lá..( nếu nụ đã nhiều và to thì dùng 30-10-10 để nuôi lá cho khỏe. nếu nụ còn nhỏ và cây vẫn tiếp tục ra nụ thì dùng 20-20-20 để nuôi cả lá lẫn nụ)

Trong mai vàng lân có tác dụng chậm. phải khoảng 2 tháng sau khi bón lân, lân mới tác động được vào cây để đủ chất tạo nụ…do đó tháng 4 al người ta phải thêm 1 lần super lân..1 tuần sau thêm 1 lần super lân nữa là đủ rồi
*Kích nụ là vào giữa tháng 4 ( quang kì bắt đầu dài khí hậu nóng )dùng biện pháp cơ học như thay đất hoặc siết nước để tạo 1 cú stress..
Cú sock này sẽ làm mai ngừng sinh trưởng và kết nụ kích nụ ngĩa là vậy đó
cây xoài...cây mận an phước..v..v thì người ta dùng hóa chất để gây sock kích nụ

Bạn nên đến trường DH KHTN học vài khóa về cây cảnh bạn sẽ không bối rối nữa…chừng đó lên diễn đàn thảo luận mới…vui… và “ngộ” thêm nhiều điều

Last edited by a moderator:
mấy bác rành về mai quá ngưỡng mộ ghê
đúng là không thể một sớm một chiều có thể học hết được
trường lớp có đào tạo nhưng cũng không thể bỏ qua những kinh nghiệm xương máu của mấy bác đi trước.

Cám ơn bài viết của Bác Thiên Thu rất nhiều. Từ lúc làm thành viên của Agriviet Huy đã biết chút ít khái niệm về cách chăm sóc cây mai và tránh được những trường hợp làm chết cây. Phải công nhận là các Bác của Agriviet rất là nhiệt tình và đáng Quí. Cám ơn các Bác rất nhiều.
Huy đã hỏi lớp rồi tới đầu tháng 9 mới có lớp.

Bác Thiên Thu cho hỏi thuốc này trị bịnh gì vậy ? Cám ơn.
kasuran...bordo...và anvil...

Bác Thiên Thu cho hỏi thuốc này trị bịnh gì vậy ? Cám ơn.
kasuran...bordo...và anvil...

Đây là các loại thuốc trị nấm phổ rộng ( trị nhiều loại nấm)..
anvil ( hoạt chất Hexaconazole) trị được nhiều loại nấm, nếu quét vào cành có thể diệt đựoc cả nấm hồng( nấm hồng gây chết cành)
New Kasuran ( Kasugamycine )trị được nhiều loại nấm và có thể ngừa được nấm cháy lá rất hiệu quả
Bordo là loại thuốc rất thông dụng gốc đồng phòng ngừa và trị nấm tổng quát

3 loại thuốc này bạn dùng luân phiên phun 15 ngày 1 lần..thì mai hầu như không bị nhiễm nấm bịnh. nếu như các hiện tương.. cháy lá đốm lá. lá biến dạng..v..v vẫn còn xảy ra lúc này bạn nên coi lại dinh dưỡng.. chăm sóc đã chưa được đúng

Cám ơn Bác Thiên Thu rất nhiều.

Bạn Bionetvn cho hỏi sản phẩm bạn giới thiệu mua ở đâu? Cám ơn bạn trước.

ngiêng chậu sau đó nâng chậu lên rồi giọng vành đáy chậu xuống đất vài cái, lần lượt xoay đều chậu..rồi tiếp tục giọng cho hết vòng...
đất trong chậu sẽ rung lên và nén lại do bị giọng ngiêng. nên toàn bộ khối đất và rễ sẽ tự tróc rời ra khỏi vành chậu.
bạn kéo cây lên..chậu sẽ tự rơi ra

Nhưng với những chậu lớn và cây lớn
không thể nhấc lên thì thay bằng cách nào vậy các Bác.
Xin cám ơn.

Last edited:
[thừa phân cây chết không thể cứu
/QUOTE]Rất đúng bác ạ ! Tui hay bị cái vụ này lắm nè ! Thấy cây èo uột là cứ thêm phân,vậy là nó die luôn !!!!!! Kinh nghiệm xương máu !!!!!!!!!!!

Xin cám ơn.

Bác cố gắng nghêng chậu. lấy 1 cái búa gõ vòng quanh chậu cho giáp một vòng rồi........ thu gom mảnh chậu. Sau đó..... bác biết làm sao rồi hén ?!!.
Em chạy daa........ây !!::p

Xin cám ơn.

Đối với chậu quá lớn..thì bạn moi chung quanh. khoảng 0m2 tình từ vành vào...sau đó đổ đất mới vào
Với mai lớn...bạn nên dùng đất phù sa..và bón phân bằng phân hữu cơ...cây sẽ sống rất lâu và vẫn cho năng xuất cao
Tôi có những chậu mai lớn trồng bằng đất phù sa..và bón bằng phân gà mục..phân cá ngâm tự chế...phân vi sinh...không hề dùng phân hóa học mà năng xuất bông năm nào cũng rất cao...đã lâu năm rồi không hề thay 1 miếng đất nào cả.. Tôi vẫn chờ đến khi nào năng xuất bông giảm...lá nhỏ lại tôi sẽ thay đất vậy mà hơn 10 năm rồi..cây khỏe mạnh trông rất hùng vĩ

Xin cám ơn.
với những cây quá lớn thì bạn nghiêng chậu,cố định cây ở vị thế nghiêng cho chắc chắn,dùng vòi nước xịt vào cho phân và đất ra 1 nửa ,năm sau thay tiếp nửa bên kia.

Back