Có ai nuôi ba ba trong thao nhựa chưa nhỉ???

• Thread starter hoangphu1088
  • Ngày gửi
Hi, hôm bửa về quê ăn tết, thấy thằng em mình nó nuôi 20 con ba ba trong thao nhựa mình mới thấy lạ nên hỏi nó thử. Nó nói là vừa rồi có mua 100 con ba ba về nuôi trong ao, nhưng do ao nhiễm mặn nên ba ba chết gần hết nên mò bắt lên và còn sót lại 20 con ba ba cở 150gam. Thấy ba ba cở nhỏ quá chưa ăn thịt được nên nó đành bỏ trong các thao nhựa nuôi lại.
Đến nay đã nuôi được 7 tháng rồi và trọng lượng mỗi con khoãng 800 gam.
Mựt nước cho vào ao ngang bằng với mai ba ba.
Ba ba nhỏ mỗi thao giá 10k nuôi được 2 con. Lớn mỗi thao 1 con.
Thức ăn là các loại cá tạp, ốc, thức ăn công nghiệp... Mỗi ngày cho ăn 2 lần.
Mỗi ngày thay nước 1 lần.
Định kỳ 3 ngày cho ba ba phơi nắng 1 lần 20 phút.
Ưu điểm: Ba ba lớn nhanh, dễ chăm sóc, kiểm soát được lượng thức ăn ---> Hiệu quả cao.
Nhược điểm: không nuôi được số lượng lớn, tốn nhiều công chăm sóc, chi phí đầu vào cao.
Thấy mô mình hay mình xin thằng em 1 con về nuôi thử trong cái thùng nhựa dùng để đặt vào lồng cái thùng xốp.

Last edited by a moderator:
Mình có thấy nguoi' ta nuôi ba ba kiểng trong hồ kiếng còn nuôi trong thao nhựa thì chưa thấy. Nếu nuôi được trong thao nhựa thì quá tốt rồi dể quản lý.

Hi, hôm bửa về quê ăn tết, thấy thằng em mình nó nuôi 20 con ba ba trong thao nhựa mình mới thấy lạ nên hỏi nó thử. Nó nói là vừa rồi có mua 100 con ba ba về nuôi trong ao, nhưng do ao nhiễm mặn nên ba ba chết gần hết nên mò bắt lên và còn sót lại 20 con ba ba cở 150gam. Thấy ba ba cở nhỏ quá chưa ăn thịt được nên nó đành bỏ trong các thao nhựa nuôi lại.
Đến nay đã nuôi được 7 tháng rồi và trọng lượng mỗi con khoãng 800 gam.
Mựt nước cho vào ao ngang bằng với mai ba ba.
Ba ba nhỏ mỗi thao giá 10k nuôi được 2 con. Lớn mỗi thao 1 con.
Thức ăn là các loại cá tạp, ốc, thức ăn công nghiệp... Mỗi ngày cho ăn 2 lần.
Mỗi ngày thay nước 1 lần.
Định kỳ 3 ngày cho ba ba phơi nắng 1 lần 20 phút.
Ưu điểm: Ba ba lớn nhanh, dễ chăm sóc, kiểm soát được lượng thức ăn ---> Hiệu quả cao.
Nhược điểm: không nuôi được số lượng lớn, tốn nhiều công chăm sóc, chi phí đầu vào cao.
Nuôi ba ba trong chậu nhựa được, nhưng chỉ nuôi được ba ba nhỏ, khi lớn lên từ 1kg trở lên chúng sẽ bò được ra ngoài và tốn rất nhiều nhân công chăm sóc (thay nước, cho ăn), chỉ áp dụng với mô hình nhỏ.

Vậy nếu con lớn hơn 1 kg có thể dùng thao nhựa lớn được không vậy bác? Cái vụ bò ra và tốn công chăm sóc thì mình không sợ chỉ e là nuôi trong mát ba ba không hấp thụ được Vitamin C nên lâu lớn thôi à. Có gì mong bác chỉ giáo thêm

Vậy nếu con lớn hơn 1 kg có thể dùng thao nhựa lớn được không vậy bác? Cái vụ bò ra và tốn công chăm sóc thì mình không sợ chỉ e là nuôi trong mát ba ba không hấp thụ được Vitamin C nên lâu lớn thôi à. Có gì mong bác chỉ giáo thêm
Nghiên cứu rắn tới đâu rồi mà chuyển sang nghiên cứu baba đây.........

Hj, đa cây đa con mà bạn. Mình cũng chưa biết tới đâu nữa nuôi được 20 con hơn 3 tháng thấy cũng được đó. Chưa có bệnh j xảy ra, Rắn ăn khoẻ, mau lớn... Nay muốn nghiên cứu thêm ba ba í mà. Bạn nào có kinh nghiệm nuôi ba ba vào chỉ giáo nhé.
Bạn Lyhien có dịp xuống Bạc Liêu phone mình đj làm vài ve nhé!!! Cái gì chứ Bạc Liêu mình là hiếu khách số 1 đó. Hi, hj

Hj, đa cây đa con mà bạn. Mình cũng chưa biết tới đâu nữa nuôi được 20 con hơn 3 tháng thấy cũng được đó. Chưa có bệnh j xảy ra, Rắn ăn khoẻ, mau lớn... Nay muốn nghiên cứu thêm ba ba í mà. Bạn nào có kinh nghiệm nuôi ba ba vào chỉ giáo nhé.
Bạn Lyhien có dịp xuống Bạc Liêu phone mình đj làm vài ve nhé!!! Cái gì chứ Bạc Liêu mình là hiếu khách số 1 đó. Hi, hj
Cà Mau thì lúc trước đi chơi hoài nhưng chưa ghé Bạc Liêu vì không quen ai ở đó .nếu có dịp đi Cà Mau 1 lần nữa nhất định sẽ ghé người anh em hiếu khách chén 1 bửa cho đã đời luôn

Các anh chị có kinh nghiệm nuôi ba ba đâu rùi vào giúp em cái!!!

Người ta còn nuôi Ếch trong bình lọ nhựa được kia.
*
Các bạn thừ nuôi ba ba trong lồng tầng rồi phun mưa từ tầng trên
xuống coi có được không? Cứ 1 giờ phun 1 lượt cho đủ ướt thôi.
Ba ba hoang dại tự nhiên còn bò lên bờ nhiều giờ, từ ao này sang hồ
khác được kia mà.
*

Hj, đã có người nuôi trong thùng nhựa, bồn nhựa, thao nhựa chứ chưa thấy ai nuôi ba ba trong lồng hết bác ơi

hj, thằng em nó nuôi được 8 tháng mà 8 gam rồi nó cho mình nuôi thử đấy. nuôi kiểu này nó mau lớn lắm đấy

Last edited by a moderator:
Hj, đã có người nuôi trong thùng nhựa, bồn nhựa, thao nhựa chứ chưa thấy ai nuôi ba ba trong lồng hết bác ơi
Trước kia chưa có ai nuôi ba ba.
Rồi chưa thấy ai nuôi trong thùng nhựa.
Vậy chưa thấy ai nuôi trong lồng cũng cùng theo 1 quy luật thôi.
*
Cái hay là ở chỗ đi trước người khác đó.
*

Trước đây mình cũng nuôi 1 cặp baba trong bể kiếng ở đằng sau nhà để nuôi làm kiểng. Lúc mấy đứa nhóc mua về mỗi con chỉ bằng 3 ngón tay, sau gần 3 năm nuôi trong bể kiếng (0.4x1.2m) đem cân 2 con baba này 1 con được 1.5kg, 1 con cũng được 1.4kg. Vậy là tất niên vừa rồi cả nhà quyết định thịt 2 chú này. Thịt rất bở, không dai ngon như baba sông các bác à!

Mình nghĩ nuôi trong thau như thế này thịt baba sẽ không ngon do baba ít được vận động!

lớn hơn 1kg dùng thau nhựa lớn được cậu ạ, nhưng nếu giả sử cậu có hàng nghìn con ba ba trọng lượng từ 3kg trở lên như của tôi thì cậu tốn rất nhiều chậu lớn.........................; còn việc nuôi ba ba trong bóng mát thì cậu cứ yên tâm, không vấn đề gì chúng vẫn lớn bình thường

bác hiển ơi ,nuôi ba ba bjo khó ăn lắm .hao hụt lớn ,mùa đông giá rét mà trung quốc nó ko mua nhiều như những năm trước .chết thôi

Back