Có bác nào rành về cách sử dụng đá liếm cho gia súc không?

Chào các bác, anh, chị, em trên diễn đàn!
Tôi tìm thấy trên mạng đá liếm Rocker nhập từ anh, sử dụng bổ sung vi chất cho bò, dê ngựa, giá mỗi kg là 25.000 đồng (của trung tâm phân phối sinh học); qua lời quảng cáo nên định đặt mua 02kg thử nghiệm, nhưng nhân viên bán hàng nói không có cục lẽ 1kg mà chỉ có cục 5 kg; không biết có ai trên diễn đàn rành về việc sử dụng đá liếm cho bò chỉ cho tôi với. (có nên sử dụng, sử dụng có hiệu quả gì hơn so với không sử dụng).
Mong được sự chia sẽ!

Dùng rất tốt cho bò nuôi nhốt ăn thức ăn nghèo dinh dưỡng thì nên xài đá này, đối với rơm khô, cỏ khô, thân bắp phơi khô thì nên bổ sung đá liếm. Còn nếu khẩu phần dinh dưỡng đầy đủ thì dùng làm gì cho tốn kém

Nghe công dụng của đá liếm thì nhiều rồi nhưng cũng chưa có điều kiện thử để so sánh. Bạn cũng có thể tự làm đá liếm đc, tất nhiên là ko thể tốt bằng mua đc nhưng cũng có thể chấp nhận đc. Mình ko nhớ rõ công thức cho lắm, hình như có Canxi cacbonat, sunphat đồng, đất sét, xi măng...

uh! củng có thể tự làm đá liếm, ko có gì khó lắm
Nghe công dụng của đá liếm thì nhiều rồi nhưng cũng chưa có điều kiện thử để so sánh. Bạn cũng có thể tự làm đá liếm đc, tất nhiên là ko thể tốt bằng mua đc nhưng cũng có thể chấp nhận đc. Mình ko nhớ rõ công thức cho lắm, hình như có Canxi cacbonat, sunphat đồng, đất sét, xi măng...

tự làm đá

mua 1 túi thuốc bổ tổng hợp 1 bộ nhìu gói ( vitaminc, k,e, 3b,............ đọc mỏi mắt )
vài kg cám bắp + cám gạo + đậu nành ( tương ) + .... cái zi bổ béo
muối hạt tán bột không thì muối bột cho dể tang khi lém :D
1 it xi măng (mình khuyết chỉnh tả không sửa được :D thông cảm )
cho tất cảo nhào lên để khô nó lém mòn lưởi củng chưa hết tảng betong :D
----------tất nhiên có công thức nhưng mình nói sơ bộ để hình dung cho nhanh :D hihi tự làm rẽ hơn gấp chục lần ấy mua 1 cục lem vài hôm

Các bạn đã góp ý đều đúng cả rồi, chỉ thiếu con số cụ thể thôi. Tôi cũng đã dịch bài làm đá liếm
từ tiếng Anh và đăng ở diễn đàn này rồi. Bạn chịu khó tìm sẽ ra. Người khác cũng đã có bài ở
mục khác, nhưng thiếu sót. Tôi đã góp ý, và đã gây ra tranh cãi nảy lửa.

Nói chung, đá liếm phải có chất Phốt Phát Can Xi cho bê con mọc xương mới lớn được. Chất này
phải mua của nước ngoài, vì nếu ta làm, phải nghiền bột xương động vật đã nung cho chết vi
trùng bệnh dịch trong xương đi đã. Ngoài ra, còn có Muối là cần thiết cho máu và Đường cho
ngon miệng. Cũng có thể cho Vitamin. Chất kết dính là Xi măng, và chất độn là Đất Sét nghiền
ra bột mịn. Không có chất độn thì đá liếm cứng nhắc, không liếm được ra chất mà nuốt vào
bụng. Nhiều chất độn thì đá liếm mềm sụn, liếm được nhiều, có thể ngộ độc. Vì thế, phải có
công thức con số cụ thể. Nếu không, bạn có thể tự làm từng hòn nhỏ, ít xi măng, rồi trát vào
chân tường cho Trâu Bò liếm thử. Nếu thấy mòn quá nhanh, thì lần sau cho thêm xi mặng.

Dù sao, giá mấy chục nghìn 1 ký thì quá rẻ, nếu thật sự nhập từ các nước Âu, Úc, Mỹ. Nếu
nhập từ Trung Quốc thì hãy dè chứng, vì có thể làm bằng bột xương chưa nung, hay làm
bằng phân lân, không tốt cho sức khoẻ Trâu Bò Dê.

Đá liếm là đề tài rất xưa, mấy chục năm về trước, khi tôi còn là học sinh phổ thông ở Việt Nam,
vì bà con ta không biết, trâu bò thiếu chất nên còi cọc, chậm lớn, tốn nhiều thức ăn, còn làm
thoái hoá con giống về lâu dài nữa. Bạn nên để ý, chịu khó bỏ ra vài chục nghìn còn hơn tốn
kém những chỗ khác mà không nhìn thấy.

thật ra không cần đá đau. tất nhiên có vẩn hơn

mua 1 lốc thuốc việt nam giá rẽ về mà phan thì đẹp mập .... nhanh dể làm tốn kém it...

Các bác cầu kì quá. E học mót đc ông dân tộc nuôi bò đây.
1,5kg ngô
1kg đỗ tương
1,5kg cám gạo
1kg đỗ tương
1,5kg cám gạo
VTM ABCDE của người mà lọ bé như ngón chân cái ý.
1 nhúm xà phòng ô mô
0,5kg đất xàng mịn
0,5kg xi măng
Sau đó trộn đều hết các thứ rồi cho nước nóng 100 độ C vào trộn dẻo dẻo rồi để phơi thế là đc viên đá 5kg bò liếm tụt cả lưới. Kaka cám vs các thứ rang đc qua nên thì tốt nhất mùi viên đá sẽ thơm hơn.

Công thức của bạn thiếu mấy chất căn bản: Phốt phát, Can xi, và U rê.

Sau đây là đoạn trích của bài tôi viết từ lâu trong thảo luận "Nuôi bò thịt
hiệu quả cao, trang 4" với đường dẫn link là:
http://agriviet.com/home/threads/103054-nuoi-bo-thit-dat-hieu-qua-cao/page4#axzz2vpYXkTbB

9 giờ sáng ngày 11 tháng Tám, năm 2012:
Từ khoá Urea Molasses Block "UMB" cho nhiều bài báo tiếng Anh
về cho vật nuôi ăn U rê. Họ không cho vào thức ăn, mà làm thành
hòn đá liếm. Thành phần U rê trong hòn đá liếm không quá 10%.
Trong đó còn có bột, mật (rỉ đường), muối, và xi măng hay đất sét.
*
Nguồn: http://www.esgpip.com/PDF/Technical%...tin%20No.1.pdf
Công thức làm hòn đá liếm:
Mật đường 40, U rê 10, Cám 25, Dầu ăn 10, Phốt phát và Can xi 1,
Muối ăn 10, cộng 100 phần trăm. Còn nước để trộn 4, hay vừa đủ.
Trong đó còn dạy cách pha trộn nữa. Không biết pha trộn thì có
thể không đúc được ra hòn đá liếm, hay hòn đá quá mềm, liếm nhiều,
có độc cho vật nuôi.
*

Các bác cầu kì quá. E học mót đc ông dân tộc nuôi bò đây.
1,5kg ngô
1kg đỗ tương
1,5kg cám gạo
1kg đỗ tương
1,5kg cám gạo
VTM ABCDE của người mà lọ bé như ngón chân cái ý.
1 nhúm xà phòng ô mô
0,5kg đất xàng mịn
0,5kg xi măng
Sau đó trộn đều hết các thứ rồi cho nước nóng 100 độ C vào trộn dẻo dẻo rồi để phơi thế là đc viên đá 5kg bò liếm tụt cả lưới. Kaka cám vs các thứ rang đc qua nên thì tốt nhất mùi viên đá sẽ thơm hơn.
Công thức này là của bánh dinh dưỡng thì đúng hơn. gần như ko có tí khoáng nào, chắc chỉ có chút ít trong xi măng với đất vàng :bang:

Lời cám ơn!

Em cám ơn tất cả các bác, anh, chị, em đã nhiệt tình đóng góp, thảo luận để giúp em có kiến thức trong chăn nuôi !
Bây giờ làm cái gì cũng vậy phải biết áp dụng khoa học kỹ thuật thì mới mong có hiệu quả, cứ như cách truyền thống sẽ thua thôi.

Dung vay ban mình cung dang nuoi de chan tha jo chuyên qua nuôi nhốt cung dang muôn tìm hiểu da liêm the nao , vào đây thay moi nguoi góp y rất hay va thực te qua la đang de hoc hoi . Thanks moi ngươi.

Back