có nên hay không đầu tư vào con giống chim bồ câu pháp thời gian này

• Thread starter tienthanhkt
  • Ngày gửi
kính chào các bác trên diễn đàn, hiện nay em đang có nhu cầu đầu tư thêm giống chim bồ câu pháp để mở rộng thêm quy mô đàn vậy theo các bác có kinh nghiệm trong nghề cho em lời khuyên có nên hay không nên đầu tư giống vào thời điểm này và đầu tư thì có những rủi ro và thuận lợi thế nào mong các bác cho lời khuyên chân tình xin đa tạ

tình hình dịch cúm đang diễn ra hết sức phức tạp( tôi cũng đang bị cúm đây ko biết có phải nhiễm thằng H5n1 nữa ko mà đau đầu ngạt mũi và mỏi mệt vô cùng) bà con có thông tin gì mới thông báo kịp thời cho ace trên diễn đàn biết. thank

mình mới mua 10 cặp cân thử 9.5-1kg là thuần hay lai vậy bà con, giá 200k 1 cặp 6 tháng rồi. là người quen nên bán rẻ nhưng không biết phải pháp thuần không hay lai, màu trắng có, titan có. ai biết nói mình với! thanhks.
Bác có thể giới thiệu dùm mình ko? mình đang cần mua 100 cặp thanks

e cũng đang tính nuôi bồ câu,nhưng dang ngại dịch cúm nên chưa dam nuôi,bac nào oh ĐN cho e ít thông tin về trại bồ câu ở ĐN với ạ,nhà e ở Tân Phú

tình hình dịch cúm đang diễn ra hết sức phức tạp( tôi cũng đang bị cúm đây ko biết có phải nhiễm thằng H5n1 nữa ko mà đau đầu ngạt mũi và mỏi mệt vô cùng) bà con có thông tin gì mới thông báo kịp thời cho ace trên diễn đàn biết. thank
chắc do đang chuyển mùa nên chim hay bị bệnh thôi chứ có lẻ ko phải do h5n1 đâu. chúc bạn mau vượt qua

tình hình cúm gia cầm có vẻ khá ghiêm trọng bà con ko nên đầu tư mới vè con giống, bình tĩnh và chờ đợi

tình hình cúm gia cầm có vẻ khá ghiêm trọng bà con ko nên đầu tư mới vè con giống, bình tĩnh và chờ đợi
căng nhỉ! chắc lứa sau mình bán chim ra ràng thôi, ngưng gậy đàn coi tình hình sao đã !

mình bây giờ cũng đang rất cần giống để tăng đàn mà tình hình dịch bệnh thế này nên chưa giám đầu tư

8lang - 1kg/1 cặp các bác ah. không biết trọng lượng như vậy có phải là pháp rặc không thôi. em bắt được 2 tuần 10 cặp hiện giờ đã đẻ 7cặp còn 3 cặp chưa đẻ. người ta chán nuôi nên bán lại cho em là 2tr/10cặp, mình đang định đầu tư khoảng 100cặp nhưng chưa có kinh nghiệm nên nuôi thử 10cặp trước đã, hiện giờ thấy các bác than phiền nhiều quá. không biết nuôi khoảng 100cặp thì thu nhập như thế nào có bác nào chia se em với.

chim đã già chưa bác? mua chim đẻ sợ nhất là chim đẻ kém chất lượng và già quá

a cho em hỏi em ở cà mau đang muốn mua bc đang đẻ.anh bít chỗ nào giá tốt giới thiệu dùm,chân thành cảm ơn:2cat:

Dịch cúm thì rủi ro bị tịch thu là rủi ro lớn
Giá giống hiện tại rẻ do dịch cúm là lợi thế khi mua giống,
Chỉ có vậy thôi, mình mới bắt 50cặp nèk, giá rẻ 300k 1cặp đang đẻ, lợi thế này rất lớn đó,

em ở cà mau muốn mua bc đang đẻ,anh bít ở đâu giá tốt giới thiệu dum e,chân thành cảm ơn:2cat:

Bạn muốn mua bồ câu đẻ mình có bán nè nhưng 370k cặp nha, bảo đảm bồ câu sinh sản tốt. Mình mới nuôi được khỏang một năm thôi. Vì không có thời gian nên mình muốn bán bớt.
o dau pac?

chim đã đẻ rồi thì già hay chưa già đẻ 1 năm hay 3 năm rồi thì bắc thang lên hỏi ông trời mới rõ.

tình hình là hôm nay em đã mua 100 cặp pháp loại 2 tháng và đã về nhà an toàn rồi. cấn thử con lớn 650gram con nhỏ nhất 530gram

Last edited by a moderator:
đầu tư 100cặp thì tháng thu nhập đc 2tr/tháng không nhỉ? anh em nào nuôi bồ câu chia sẻ tý không.:huh:

đầu tư 100cặp thì tháng thu nhập đc 2tr/tháng không nhỉ? anh em nào nuôi bồ câu chia sẻ tý không.:huh:
bác cứ tính đơn giản thế này nhé: 1 cặp ăn bình quân 1 ngày khoảng 0.8 lạng thức ăn gồm gạo lứt và cám gà. khoảng 900đồng/đôi/ngày( ở chỗ mình gạo lứt 7600đ/kg cám gà 11000/kg) x100 cặp = 90.000đ/ngày x30 =2.700.000đ.
100 cặp nếu trong thời gian đẻ thì 1 tháng thu đc khoảng 60-70 cặp chim ra ràng x 100k/đôi = 6-7triệu ( chưa trừ chi phí thuốc men, công, khấu hao con giống, chuồng trại...)

vậy 1000 cặp thì sẽ thành 33 triệu hoặc 43 triệu /tháng hử bác ...?

bác cứ tính đơn giản thế này nhé: 1 cặp ăn bình quân 1 ngày khoảng 0.8 lạng thức ăn gồm gạo lứt và cám gà. khoảng 900đồng/đôi/ngày( ở chỗ mình gạo lứt 7600đ/kg cám gà 11000/kg) x100 cặp = 90.000đ/ngày x30 =2.700.000đ.
100 cặp nếu trong thời gian đẻ thì 1 tháng thu đc khoảng 60-70 cặp chim ra ràng x 100k/đôi = 6-7triệu ( chưa trừ chi phí thuốc men, công, khấu hao con giống, chuồng trại...)
vâng...! đó là bác nhẩm tính sơ sơ nhưng nếu nhẩm kĩ lại thì khác bác ạ. theo mình nuôi thực tế thì thế này
100 cặp mới mua về tốn khoảng 25tr, lồng, máng ăn, máng uống khoảng 10triệu. tiền làm chỗ ở lợp tôn lá tạm tính là 5tr. tóm lại là ko dưới 40triệu.
lấy đến tháng thứ 4 chim bắt đầu đẻ và sang tháng thứ 5 chim đã đẻ hết. tạm tính là 1 tháng ăn hết như 2.700.000 như bạn nói như vậy sau 5 tháng thì đã hết 40tr+2tr7x5 tháng chim ăn gọi là đi hết 53 triệu rồi.......tới đây bắt đầu ta có chim ra ràng bán.
nhưng mình chắc 1 điều là ko thể nào sau 5 tháng bạn mua 100 cặp chim giống và có 100 cặp đẻ để mà tính 100 cặp 1 tháng ra được 60-70 cặp ra ràng. mà tỉ lệ hao hụt để thành chim bố mẹ thì cho dù là cao thủ lắm thì cũng chỉ còn 80 cặp tới tháng thứ 6 đẻ ngon lành. (bao gồm tật cả hao hụt do bệnh tật lẻ tẻ và nhiều cặp dở chứng lưu ý là ko tính dịch bệnh ở đây, tính dịch bệnh là đi toi hết 1 bầy ko nói tới)
bắt đầu từ đây ta mới tạm tính 80 cặp 1 tháng ra ràng được 60-70% như bạn nói, lấy tỉ lệ trung bình 65% 1 tháng là ra được 52 cặp ra ràng=52x100=5tr2-2tr7=2tr5/1 tháng tiền lời. lấy giá chim ra ràng là 100k/1 cặp
vâng! tỉ lệ này là tỉ lệ tính cao nhất có thể sau 6 tháng từ 100 cặp nuôi giống
sau khi đầu tư hết 53 triệu
tới đây mới đau đầu là 1 tháng thu 2tr5 thì bao giờ mới lấy lại 53triệu kia? nó dạng như kiểu đầu tư tiền tiền lớn nhưng thu hồi nhỏ giọt. mà 100 cặp chăm cũng hơi bị phê đó chứ ko phải đơn giản đâu.
===>tất cả các phép tính trên đều khá là thuận lợi từ 100cặp được 80 cặp đẻ cho đến giá chim ra ràng 100k/1 cặp.
===> nói thật mình đang nuôi trong thời gian thu hồi vốn lời thì có lời nhưng thời gian thu vốn chắc khá là lâu..........ai nuôi sẽ rõ

--------

với 1 điều ko kém quan trọng đó là nếu chim bác bán với giá chim ra ràng 100k/1 cặp loại pháp to con đó thì ko thể nào khi chim đang đẻ mà 1 ngày 1 cặp ăn hết 80g/1 cặp được đâu. hồi xưa mình nuôi chim nó chưa giống thấy nó ăn ít ham hố lắm cứ tính chắc lời ghê lắm, ai ngờ giờ bọn nó đẻ rồi mấy cặp mà nuôi con cỡ 5 ngày trở lên thì cho nó ăn gấp 3 lần bọn chưa đẻ chưa nuôi con nó xơi hết trơn còn thèm nữa. kiếp thật!! huống chi bạn chơi loại pháp to con chắc nó ăn kiếp lắm!!!

Last edited by a moderator:
vâng...! đó là bác nhẩm tính sơ sơ nhưng nếu nhẩm kĩ lại thì khác bác ạ. theo mình nuôi thực tế thì thế này
100 cặp mới mua về tốn khoảng 25tr, lồng, máng ăn, máng uống khoảng 10triệu. tiền làm chỗ ở lợp tôn lá tạm tính là 5tr. tóm lại là ko dưới 40triệu.
lấy đến tháng thứ 4 chim bắt đầu đẻ và sang tháng thứ 5 chim đã đẻ hết. tạm tính là 1 tháng ăn hết như 2.700.000 như bạn nói như vậy sau 5 tháng thì đã hết 40tr+2tr7x5 tháng chim ăn gọi là đi hết 53 triệu rồi.......tới đây bắt đầu ta có chim ra ràng bán.
nhưng mình chắc 1 điều là ko thể nào sau 5 tháng bạn mua 100 cặp chim giống và có 100 cặp đẻ để mà tính 100 cặp 1 tháng ra được 60-70 cặp ra ràng. mà tỉ lệ hao hụt để thành chim bố mẹ thì cho dù là cao thủ lắm thì cũng chỉ còn 80 cặp tới tháng thứ 6 đẻ ngon lành. (bao gồm tật cả hao hụt do bệnh tật lẻ tẻ và nhiều cặp dở chứng lưu ý là ko tính dịch bệnh ở đây, tính dịch bệnh là đi toi hết 1 bầy ko nói tới)
bắt đầu từ đây ta mới tạm tính 80 cặp 1 tháng ra ràng được 60-70% như bạn nói, lấy tỉ lệ trung bình 65% 1 tháng là ra được 52 cặp ra ràng=52x100=5tr2-2tr7=2tr5/1 tháng tiền lời. lấy giá chim ra ràng là 100k/1 cặp
vâng! tỉ lệ này là tỉ lệ tính cao nhất có thể sau 6 tháng từ 100 cặp nuôi giống
sau khi đầu tư hết 53 triệu
tới đây mới đau đầu là 1 tháng thu 2tr5 thì bao giờ mới lấy lại 53triệu kia? nó dạng như kiểu đầu tư tiền tiền lớn nhưng thu hồi nhỏ giọt. mà 100 cặp chăm cũng hơi bị phê đó chứ ko phải đơn giản đâu.
===>tất cả các phép tính trên đều khá là thuận lợi từ 100cặp được 80 cặp đẻ cho đến giá chim ra ràng 100k/1 cặp.
===> nói thật mình đang nuôi trong thời gian thu hồi vốn lời thì có lời nhưng thời gian thu vốn chắc khá là lâu..........ai nuôi sẽ rõ

--------

với 1 điều ko kém quan trọng đó là nếu chim bác bán với giá chim ra ràng 100k/1 cặp loại pháp to con đó thì ko thể nào khi chim đang đẻ mà 1 ngày 1 cặp ăn hết 80g/1 cặp được đâu. hồi xưa mình nuôi chim nó chưa giống thấy nó ăn ít ham hố lắm cứ tính chắc lời ghê lắm, ai ngờ giờ bọn nó đẻ rồi mấy cặp mà nuôi con cỡ 5 ngày trở lên thì cho nó ăn gấp 3 lần bọn chưa đẻ chưa nuôi con nó xơi hết trơn còn thèm nữa. kiếp thật!! huống chi bạn chơi loại pháp to con chắc nó ăn kiếp lắm!!!
.
Em dang nuôi 10 cặp rồi nên cũng biết nó ăn thế nào, đang định đầu tư dần khỏang 100 cặp trước đã. đầu tư 50tr mà tháng thu 2tr5 là ok đó bạn, thời buổi kinh tế khó khăn. em đang làm phòng Game đầu tư lúc đầu 20 máy 160tr 1 tháng củng dư có 7-8tr chưa tính công mình, tính ra 2 năm mới thu hồi vốn. nếu đầu tư 50tr mà tháng đc 2tr5 là ok mình sẽ bắt tay vào làm 100cặp trước. Nông dân mà chịu khó nhặt thóc thôi phải không mấy bác.

Back