Có nên nuôi hươu lấy nhung ?

• Thread starter bachacu
  • Ngày gửi
Chào các bạn,

Mình đang có ý định nuôi hươu lấy nhung, vốn đầu tư khoảng 100 triệu tiền để dành cưới vợ, đây là lần đầu tiên trong đời mình có ý định chăn nuôi, vì mình không phải nhà nông chính gốc. Vậy nên mình muốn dành thời gian tìm hiểu kỹ. Các bạn góp ý cho mình về dự án này với, xem nó có khả quan không :Hello:.

Mình thấy có nhiều ý kiến trái chiều về giá trị của nhung hươu. Đại loại là nhung hươu độc chứ không bổ. Liệu đây có thật không hay chỉ là một trong số những "tác dụng phụ" do sử dụng không đúng cách. Bạn nào biết vui lòng cho mình xin ít thông tin về giá trị dinh dưỡng của nhung hươu với nha :hoa:.

Cảm ơn các bạn nhiều lắm :Huh:

p/s: Mình ở Tiền Giang (Miền Tây)

Last edited by a moderator:
Nhung hươu rất bổ.
Trẻ con mà con trai ăn nhiều rất mập mạp nhưng vô sinh luôn. Giống như trồng cây bón nhiều phân quá không ra trái được.
Nhung hươu không độc. Độc tố sinh là do quá trình chế biến và bảo quản.

1. nhung tươi dễ nhiểm khuẩn
2. Khi sấy dễ nhiễm khí độc từ gaz, 1 số loại củi
3. Khi bảo quản dễ bị mốc
4. Bọn bựa việt nam dân ngu cu đen giờ đến cá 30k 1 kí còn tẩm hóa chất bảo quản. Nhung tẩm phải ác hơn
Mua nhung trúng vào 4 nguyên nhân trên. Ăn nhung trúng độc

Nhung hươu rất bổ. Trẻ con mà con trai ăn nhiều rất mập mạp nhưng vô sinh luôn.

Ông anh nói như này làm thằng em bối rối quá :Dapdau:. Vậy tóm lại, nếu nhung hươu đảm bảo được các yêu cầu vệ sinh trong chế biến cộng thêm dùng điều độ hợp lý, thì bổ hay là không bổ ?

Ông anh lấy thí dụ làm thằng em liên tưởng tới thuốc tăng trọng trong nuôi heo quá :Bash:

Ông anh nói như này làm thằng em bối rối quá :Dapdau:. Vậy tóm lại, nếu nhung hươu đảm bảo được các yêu cầu vệ sinh trong chế biến cộng thêm dùng điều độ hợp lý, thì bổ hay là không bổ ?

Ông anh lấy thí dụ làm thằng em liên tưởng tới thuốc tăng trọng trong nuôi heo quá :Bash:
Nói từ đầu rùi, rất bổ.
Nhưng người quá yếu, hư gan, suy thận ko nên dùng
Phải tuân theo những điều sau.
Sát trùng sừng hươu, dụng cụ trước khi cưa
Cưa xong sấy bằng than là tốt nhứt, sấy không được để nhiệt độ cao, làm biến tính thành phần trong nhung.
Bảo quản thì tốt nhất dùng vôi để hút ẩm. Đừng thảy tủ lạnh hay dùng hạt hút ẩm. Lâu lâu thay vôi 1 lần

Back