Có nên trồng cây sao đen, muồng đen khai thác gỗ

Chào các bác.
Em hiện tại 30 tuổi đang ở Bình Định
Hiện tại nhà e đang có khoảng 5 ha đất trồng keo lai khai thác 5 năm /lần mỗi lời tầm 300 tr đồng. Em dự định dùng 5 ha đất trên để trồng các loại cây lấy gỗ lâu năm như Lim Xanh, Sao Đen, Xà Cừ, Muồng Đen ( mỗi loại khoảng 1000 cây) không trồng keo nữa, dự định khoảng 20 năm sau sẽ khai thác gỗ.
Các bác nào có kinh nghiệm tư vấn giúp em: có nên trồng các loại cây trên để khai thác gỗ ? nếu trồng thì bao nhiêu năm có thể khai thác ? Các loại cây trên trồng hỗ giao với nhau có phù hợp không ? Các cây như Sao đen và Lim Xanh nếu mình tự trồng có được phép khai thác gỗ khi chưa đủ độ tuổi theo quy định của pháp luật không ?
Em nhờ các bác có kinh nghiệm tư vấn giúp ạ.
Em cám ơn.

Bạn có ý định trồng cây lâu năm như vậy thì tốt quá chứ, quan trọng là cây gỗ quý thì thời gian thu hoạch lâu; ko biết đất đó nhà nước cho thuê bao nhiêu năm, trồng cây mất chục năm chưa thu hoạch mà đất đã đến hết hạn thuê thì có phần hơi rắc rối; còn như cây bạn trồng mà bạn thu hoạch có ai cấm đâu.
Tôi thấy người ta trồng sao đen, tếch, dầu rái nhiều, cũng nhanh lớn, 25-30 năm cây cao to nhiều lõi, thu hoạch được, làm cột kèo đóng đồ đạc, lim xanh thì chắc lâu hơn nhiều

Bạn có ý định trồng cây lâu năm như vậy thì tốt quá chứ, quan trọng là cây gỗ quý thì thời gian thu hoạch lâu; ko biết đất đó nhà nước cho thuê bao nhiêu năm, trồng cây mất chục năm chưa thu hoạch mà đất đã đến hết hạn thuê thì có phần hơi rắc rối; còn như cây bạn trồng mà bạn thu hoạch có ai cấm đâu.
Tôi thấy người ta trồng sao đen, tếch, dầu rái nhiều, cũng nhanh lớn, 25-30 năm cây cao to nhiều lõi, thu hoạch được, làm cột kèo đóng đồ đạc, lim xanh thì chắc lâu hơn nhiều
Cám ơn bạn
Đất nhà mình thì do ông bà để lại một phần cũng có sổ đỏ, một phần là đất rừng khai hoang không phải thuê của nhà nước. nên mình nghĩ trồng cây lâu năm cũng ko sao. Đất cát ven biển khu vực miền Trung (Bình Định ) quê mình khá phù hợp với cây Xà Cừ (trồng 10 năm đường kính khoảng 40 cm) tuy nhiên dân mình cho rằng trồng xà cừ sau này ko có người mua gỗ, nên hướng sang trồng cây sao đen với muồng đen tuy hai cây này chậm lớn nhưng gỗ tốt và có đầu ra ổn định hơn gỗ xà cừ.

Cám ơn bạn
Đất nhà mình thì do ông bà để lại một phần cũng có sổ đỏ, một phần là đất rừng khai hoang không phải thuê của nhà nước. nên mình nghĩ trồng cây lâu năm cũng ko sao. Đất cát ven biển khu vực miền Trung (Bình Định ) quê mình khá phù hợp với cây Xà Cừ (trồng 10 năm đường kính khoảng 40 cm) tuy nhiên dân mình cho rằng trồng xà cừ sau này ko có người mua gỗ, nên hướng sang trồng cây sao đen với muồng đen tuy hai cây này chậm lớn nhưng gỗ tốt và có đầu ra ổn định hơn gỗ xà cừ.
»
nếu đất sử dụng lâu dài thì ko phải lăn tăn rồi, xà cừ lấy gỗ cũng tốt, thích hợp nơi gần biển; sao đen hay cây me tây cũng vậy đó bạn, trồng được cả nơi đất nhiễm phèn nhiễm mặn, mình thấy ven biển chỗ mình trồng hai loại cây này nhiều, cây sao đen trồng đường phố Vũng Tàu 20 năm đường kính cỡ 40 cm, cao thẳng, chỉ sợ gần biển thoáng gặp bão gió hay bị gãy thân gẫy cành, còn me tây thì nhanh lớn, tuy nhiên thân lại ko được thẳng lắm, gỗ giờ giá vẫn đang rẻ hơn các loại khác; cây sao đen, cây dầu rái, tếch cũng nhanh lấy gỗ hơn lim, giáng hương,..bạn trồng cây chủ đạo nhanh lớn sau đó chen mấy cây gỗ quý chậm lớn vào thì cũng chả mất đi diện tích với cản trở sự phát triển của cây chủ đạo

Last edited:
Ngày trước địa phương mình có trồng muồng đen xen vào cafe chủ yếu để chắn gió và làm hàng biên quanh đất, cây sinh trưởng những năm đầu khá nhanh nhưng sau đó khi gốc thân cây bằng khoảng người mình là lớn chậm lại, khá chậm và gỗ muồng thực chất không có gì nổi trội, giá bán cũng không được cao lắm.

Back