Hỏi đáp Có phải cây cẩm vũ?

• Thread starter timestien
  • Ngày gửi
Chào ae.

Mình có cây này người ta nói là cây cẩm vũ. Mình muốn hỏi nó có phỉa đúng là cây cẩm vũ ko? nó có bà con gì với cẩm lai ko? giá trị của nó thế nào ?

Cây lá to là cây trắc đỏ.

Mời xem hình

cây lá to giống cây bò cạp vàng(osaca) quá vậy bạn?
còn cây kia không biết

Cây kia ng ta nói cẩm vũ ko pit có phải cẩm vú gì đó ko. Đang kiếm hình hạt nhưng có lẽ là phải chờ đến mùa ng ta ươm mới pit đc.

Vâng mình đang mún hỏi các bác là cây con của e có phải là cẩm lai vú ko đó mà. Mình đang liên lạc để lấy hình hạt cho ae nhận biết rõ hơn.

Cây còn nhỏ rất khó phân biệt. Nhìn hình thấy có đọt non đang mọc màu xanh lơ. Nếu là cẩm lai sẽ là đỏ or hồng nhạt or tím đỏ. Hay đọt non đã chuyển màu hả chủ thớt

Cây này lộc cũng màu xanh vậy luôn. Ng ta nói là cẩm vũ. Mình nghĩ hay là cẩm lai vú nên up lên hỏi ae. Đang dò hỏi xem có hạt ko up lên luôn nè.
Hôm nay gửi ae hình hạt cây này. ThEo mình cây này là cẩm lai vú.

Cây này lộc cũng màu xanh vậy luôn. Ng ta nói là cẩm vũ. Mình nghĩ hay là cẩm lai vú nên up lên hỏi ae. Đang dò hỏi xem có hạt ko up lên luôn nè.
Hôm nay gửi ae hình hạt cây này. ThEo mình cây này là cẩm lai vú.
Cẩm lai vú :). Tiện đây cho em hỏi có ai biết thì xin chỉ giáo.
Nghe người sưu tầm đồ gỗ nói là có loại cẩm chỉ, cẩm loang, cẩm vân, cẩm đường, cẩm sừng, (cẩm thị có phải là mun sọc ko?) những loại trên có phải cùng họ ko ak?

bác timestien bác có thể gửi cho mình ít hạt cẩm vú với trắc đỏ để mình sưu tầm được không , mình giờ mới sưu tầm được gõ đỏ với giáng hương à , nếu được mình cám ơn
mail của mình :f9lxzen@gmail.com
Số điện thoại : 0919816101

Cẩm lai vú :). Tiện đây cho em hỏi có ai biết thì xin chỉ giáo.
Nghe người sưu tầm đồ gỗ nói là có loại cẩm chỉ, cẩm loang, cẩm vân, cẩm đường, cẩm sừng, (cẩm thị có phải là mun sọc ko?) những loại trên có phải cùng họ ko ak?
Cẩm Chỉ hình như là Cẩm Lai Đồng Nai, Cẩm Loang có thể là gỗ của một cây họ Thị ( K mới mua một gốc bự - trồng xuống đất ) Cẩm Thị không phải MS nha Dan ( Dan không tin tưởng Tổng Cục Lâm Nghiệp ah ?) còn các loại khác là tên do mấy bác thợ mộc đặt cho kiểu vân gỗ để dễ gọi tên và giao dịch với nhau - thường thì các từ trên chỉ các kiểu gỗ trong nhóm Cẩm Lai . Bởi vì những bác thợ mộc chỉ biết mặt gỗ - vân gỗ chứ không biết cây gỗ khi còn sống thì khác nhau thế nào . Chỉ trong vòng 10 năm gần đây mấy bác thợ mộc mới biết cây khi còn rễ - lá như thế nào nhờ internet

Chào ae.

Mình có cây này người ta nói là cây cẩm vũ. Mình muốn hỏi nó có phỉa đúng là cây cẩm vũ ko? nó có bà con gì với cẩm lai ko? giá trị của nó thế nào ?

Mời xem hình

Em đã nhận được hạt giông, cảm ơn anh

@DQKhanh. Xem hình phải cẩm vú ko K.

Cẩm Chỉ hình như là Cẩm Lai Đồng Nai, Cẩm Loang có thể là gỗ của một cây họ Thị ( K mới mua một gốc bự - trồng xuống đất ) Cẩm Thị không phải MS nha Dan ( Dan không tin tưởng Tổng Cục Lâm Nghiệp ah ?) còn các loại khác là tên do mấy bác thợ mộc đặt cho kiểu vân gỗ để dễ gọi tên và giao dịch với nhau - thường thì các từ trên chỉ các kiểu gỗ trong nhóm Cẩm Lai . Bởi vì những bác thợ mộc chỉ biết mặt gỗ - vân gỗ chứ không biết cây gỗ khi còn sống thì khác nhau thế nào . Chỉ trong vòng 10 năm gần đây mấy bác thợ mộc mới biết cây khi còn rễ - lá như thế nào nhờ internet

Back