cút con mới nở bị chết. help me!!!

• Thread starter Obama789
  • Ngày gửi
chào cả nhà !!!
Hiện tại mình 26 tuổi , làm nhân viên văn phòng , hiện tại giờ rãnh rỗi mình định nuôi thêm cút.
TRường hợp của mình là sau khi ấp nở cút con , thì cho cút con uống nước như thế nào? vì khi cút nở xong mình cho máng uống nước của gà con vào cho cút uống nước , nhưng cút chết hết vì vào nước , mình có lấy cái dĩa , loại dĩa ăn cơm , quán vãi màng căng ở trên , rồi đổ nước vào , nhưng kết quả vẫn vậy
câu hỏi thứ 2 là : hiện tại ở địa phương mình ko có ai nuôi cút , nên ko chỗ nào bán cám cho cút , vậy mình có thể thay thế loại cám nào có giá trị tương đương về dinh dương cũng như giá tiền dành cho cút con và cút đẽ ko?
hiện tại thì cút giống thì mình chỉ mưa trứng cút lộn về bỏ vào máy ấp thôi , mình ở bình thuận .
Mong các anh/ chị giúp đỡ .
thanks !!!

úm cút khó hơn ở khâu nhiệt và cho ăn uống. Thức ăn cho cút nếu dùng bằng cám mảnh gà con thì b nghiền nhỏ hơn để cút mới nở có thể mổ nuốt được. Còn cho uống thì như m từng ấp như b thì dùng 1 đĩa nhỏ có hình dáng của nắp chai, bắt vài con nhúng mỏ vào để uống là số khác cũng bắt chước.
Nhiệt độ đảm bảo 36 độ c. giảm dần và k nên thấp hơn 30 độ c.
Đừng dùng bóng hồng ngoại mà hãy dùng bóng sợi đốt vì nó tiện lợi, đủ sáng hơn và nhiệt phân bố đều hơn. Đảm bảo kín gió nhưng vẫn đủ trao đổi khí với bên ngoài, tốc độ gió và lưu lượng dưỡng khí trong chuồng tỉ lệ thuận với tốc độ di chuyển.

úm cút khó hơn ở khâu nhiệt và cho ăn uống. Thức ăn cho cút nếu dùng bằng cám mảnh gà con thì b nghiền nhỏ hơn để cút mới nở có thể mổ nuốt được. Còn cho uống thì như m từng ấp như b thì dùng 1 đĩa nhỏ có hình dáng của nắp chai, bắt vài con nhúng mỏ vào để uống là số khác cũng bắt chước.
Nhiệt độ đảm bảo 36 độ c. giảm dần và k nên thấp hơn 30 độ c.
Đừng dùng bóng hồng ngoại mà hãy dùng bóng sợi đốt vì nó tiện lợi, đủ sáng hơn và nhiệt phân bố đều hơn. Đảm bảo kín gió nhưng vẫn đủ trao đổi khí với bên ngoài, tốc độ gió và lưu lượng dưỡng khí trong chuồng tỉ lệ thuận với tốc độ di chuyển.
cai đĩa có hình nắp chai là đĩa gì bạn ? mình thấy cho cút uống khó quá

nắp chai nước khoáng đó, nhưng phải có đường kính lớn hơn nhưng k cao hơn để cút con uống dễ dàng.

bạn ơi. bạn lấy cái máng cho gà uống nhưng phải cho sỏi vào để tránh chim cho chân vào nước. nó uống ở kẽ các viên sỏi là dc. ướt chân nó chết
add zalo mình cho xem nhé. đang nuôi hơn 300 con đây 0963 130 619

cũng được nhưng vẫn cao quá, đảm bảo sỏi được rang nóng trước vì tồn tại cầu trùng ở môi trường ngoài.

Bạn tìm cái nắp thùng cám hay sơn loại 5-10kg, nó có độ sâu khoảng 0.5cm, cút uống sẽ không bị gì.
Cám bạn có thể dùng cám gà con ( mới nở sàng lấy cám nhỏ). Tốt nhất là mua được cám gà đẻ hậu bị. Khoảng 1 tuần trở đi, trộn ade để cút phát triển và tạo buồng trứng. Đến khi bắt đầu rớt trứng thì chuyển sang cám gà đẻ (loại hạt nhỏ)

bạn ơi tại sao mình nuôi chim mới nở 3 đ 4 ngày là nó đã chết rồi

cai đĩa có hình nắp chai là đĩa gì bạn ? mình thấy cho cút uống khó quá
mình thấy bạn nên thay đổi nhẹ ntn . bạn vẫn cho uống bằng máng uống của gà rồi bạn mua lưới kiểm nhựa ở ngoài vật liệu bán đêm về cắt theo vòng tròn của khây uống sao cho lọt vào trong máng uống khoản 5li là đc

Back