Cứu 9 con gà nhà e vs,bỏ ăn, uống nhiều nước,chân khô(lạnh),phân 50%lỏng

Trưa nay em có cho gà ăn thì phát hiện 9 em xù lông, ko chịu ăn, em rờ diều thì căng mọng nước, có lần e lỡ tay đụng mạnh vào diều thì trào nước ra miệng.
Khi em tách riêng ra thì phát hiện phân của nó 50%nước+50% màu đen và trắng,ko có dấu hiệu dính phân tại đít,,
Em cho nó uống thuốc bổ B.Complex+điện giải, đến khoảng giữa chiều thì nó có ăn lại nhưng rất ít, chỉ mổ vài cái,(lúc đó em nhỏ tỏi).
Đến tối nay thì phát hiện nó ko chịu ăn nữa, đứm chụm lại(em có thắp bóng đủ nhiệt,bọn nó ko đứng chụm lại bóng đèn,trong thùng xốp ko có gió)
em có tiếp tục nhỏ B.Complex+điện giải, nhưng cũng vẫn chưa chịu ăn, gầy, em rờ đùi toàn xương,chân khô(lạnh)
Các bác chỉ dẫn giúp em nó bị bệnh gì,gà em 17 ngày tuổi, mai là nhỏ lại new(nếu như ngày mai nó còn sống thì có nhỏ vacxin cho nó ko.
Ba em cũng từng là thú y của xã, nhưng ông ấy chịu ko biết bị j, vì chủ yếu là ổng rành bên gia súc hơn
Gà của Việt Cường

Last edited:
Bạn khoan nhỏ new nha, trị xong bệnh đã
Bạn nên mua 1 cái nhiệt kế để đo nhiệt độ, chứ không cảm tính vậy được đâu.

Nếu có máy ảnh bạn chụp hình phân và gà lên thử, chứ dữ liệu ít quá. Với bạn xem kỹ lại là phân đen trắng hay xanh trắng nha.

Mình đã xem rất kỹ, phân trắng đen, có 1 con dính phân màu trắng và máu ngay chổ lỗ đít.ho
phân thì như vậy, hình ảnh chân em nó đây..Nó còn hay lấy chân cạo mỏ và chùi mỏ nghoặc qua ngoặc lại dưới nền

--------

lâu lâu em còn thấy nó vài phút mật niệm

Last edited:
Mình đã xem rất kỹ, phân trắng đen, có 1 con dính phân màu trắng và máu ngay chổ lỗ đít.ho
phân thì như vậy, hình ảnh chân em nó đây..Nó còn hay lấy chân cạo mỏ và chùi mỏ nghoặc qua ngoặc lại dưới nền
em nghĩ bác hãy cho gà uốn điên giải đi vì núc này gà đang bị mất nước còn thì không ai giám khẳng định chính sác là bệnh gì đâu em nghĩ bác cứ mua amox hặc Colistin cho gà uống thử xem 2- 3 ngày sau có gì thì chao đổi tiếp

có ông ba từng làm thú y xã mà pó tay hả? coi chứng ổng giấu nghề :angry: mấy bệnh nầy ổng phải bít chứ !

trời, ông giải nghệ 3 năm nay, nhưng ổng chỉ thường trị cho gia súc trong xã thôi, về gà thì có mấy cá nan giải ông cũng bí

--------

cả đi thiến heo, chó

Last edited:
thank bác, nhưng e thấy nó yếu lắm, sợ tối nay nó sẽ ngủm mất, giờ này mà ông già e còn giỡn nói nhỏ dầu bạc hà cho nó bừng tỉnh

lếu ga không chịu ăn thì em nghĩ bác lên cho gà uông đường glucose vì đường glucose sau khi vào cơ thể sẽ được chuyển hóa thành năng lượng

đúng rồi, mấy con gà con ăn ít hay khô chân mình cho uống đường thì 1 2 ngày sẽ ăn uống bình thường, mấy con này ko chết đc đâu mình úm hoài nên bít, cánh nó dài qua đít chứ gì !
9x cho uống sữa chua ha?:8^:

Last edited by a moderator:
sưa đóng gói hay sữa lon ông thọ vậy bạn, để mình chạy ra mua liền.
Vì đại lý thuốc gần chổ mình nhỏ, khi lần đầu mình bắt gà về thì hổi ko có gluco, nếu mua thì mất 45'p chạy xe
Mình cũng đang thèm, mình nghĩ cho uống sữa nhanh hơn, sợ nó nghũm mất, yếu kinh khủng, mình cầm con gà lên nó ko kháng cự j lun, đầu nó nghẹo xuống đất ko nhất nõi, vì hồi chiều nó ăn lại nên mình chủ quan

--------

Có hình phân ko bạn, xem trong miệng có đờm nhớt không
mình bỏ trấu nên ko có hình phân nữa, nhưng như mình mô tả như vậy là chính xác 100%.
...................
Ok, đẽ giờ mình cho nó uống sữa+thuốc bổ xem sao,để ráng cầm cự chạy đi mua gluco,
Em cập nhập tình hình sao

Last edited:
bắt máy con bi bênh ra nhốt 10phút là có phân để chụp hình ngay thôi
hix.sao gà bệnh nhiều thế.chắc tại miền trung dạo này nắng mưa thất thường.hi vọng sáng mai ngủ dậy không chứng kiến nạn nhân xấu số.gà mình cũng dang nguy kịch,chán

Uống sữa là cách tốt nhất rồi, mua sữa đặc có đường về pha nước ấm bơm vào miệng nó, bơm từ từ kẻo bị sặc vào phỏi là chết

Dùng kháng sinh phổ rộng nữa là x0ng

Back