Cứu đàn gà mái giúp em!!!

• Thread starter Bác Nông Dân
  • Ngày gửi
Em có đàn gà mái 60 con đang mới bắt đầu đẻ trứng được khoảng 1 tháng tự nhiên có 1 , 2 con đi ỉa phân xanh + trắng có nhớt 1, 2 ngày sau chết, em mổ ra thì thấy nội tạng bình thường chỉ có trứng bị dập. Em chỉ nghĩ là gà bị dập trứng do béo quá ( gà em trót cho ăn nhiều ngô xay nên nó quá béo) và em đang để những 12 con trống.
Em bắt hết trống ra và giảm khẩu phần ăn rồi nhưng không hiểu sao 1 tuần nay nó cứ đánh tỉa của em mỗi ngày 1 con, trước khi chết thì lúc xanh lúc vàng lúc trắng và có nhớt. Khi chết mào bị tím và chân hơi teo như bị khô chân. 2 ngày nay em cho uống vinacoc + nova-ampi-coli rồi nhưng chưa thấy có dấu hiệu đỡ mà em thấy 4 ,5 con đang lù dù rồi ạ!!!
Các bác xem tìm cách giúp em! Em xin cảm ơn ạ

mình dự đoán bạn gặp bạch lỵ và thương hàn ở gà lớn !
Bạn có bít bạch lỵ,thương hàn xảy ra ở thời điểm nào ko mà phán đoán như thế.Đây là đàn gà mái đẻ.
Bạn có thể dùng oxytetraxiline+flonixin+bcomplet c +men chiu ks+giai doc gan dùng 3 ngày

Bạn có bít bạch lỵ,thương hàn xảy ra ở thời điểm nào ko mà phán đoán như thế.Đây là đàn gà mái đẻ
ax , vậy bạn nên xem lại bệnh THT mà bạn khẳng định với chủ top đi nhé ! gà ngta ngày nò cũng rù rù vài con mà kêu tiêm THT ! Nếu bạn đoán là New thì mình có thể chấp nhận , còn THT thì mình đã " loại từ vòng loại " .

Và quan trọng là gà đang bệnh có ai mà tiêm THT k ? loại THT cực kỳ nóng , bình thường gà khỏe mà tiêm vào còn lơ ngơ huống chi gà bệnh ?

Tụ huyết trùng xảy ra đầu mùa mưa kìa ông 2 #Era , nay qua đợt lâu rồi

Bạn mua thuốc kháng thể "KT Gumboro và Newcastle " ve chích ngày 2 lần , liều lượng it hơn, và dùng lá mơ để xông). Mong hỗ trợ bạn.

Nhìu ý kiến quá .. chủ top cứ mần vài em nữa .. triệu chứng ,, bệnh tích thêm đi .. toàn bộ bs agri sẽ đoán bệnh cho bạn .. thêm vài cái ảnh điển hình .. dứt điểm liền

Em xin chân thành cảm ơn mọi người đã cho em xin ý kiến. Em mới bắt đầu chăn nuôi và lại không hề có 1 chút kiến thức nào về thú y nên dù đọc rất nhiều sách nhưng việc tiêm phòng cho lợn và gà hầu như em ko thể làm.
Với đàn gà này thì khi nhỏ em bắt gà thì chỗ bán gà giống người ta đưa cho rất nhiều loại thuốc ( bảo là thuốc úm gà, giờ e quên tên ạ) về em cứ thế cho uống theo hướng dẫn và khi được tầm 0,5kg thì em tim kháng thể hancovet -KTG 1ml/con.
Lần dịch này là lần thứ 2 rồi ạ. Lần trước lúc gà được gần 2kg nhưng chết toàn gà trống, lần này lại toàn gà mái bị. Triệu chứng bệnh giống nhau nên lần trước em dùng nova-ampi-coli + vinacoc + glu KC, thấy gà khỏi nên lần này em cũng dùng như thế chỉ thiếu glu KC vì mấy hôm nay đang có gió mùa nên trời lạnh mà gà em đêm toàn nằm ở ngoài vườn ( nền cát + chưa có cây che phủ) nên em không giám dùng.
Sáng nay ra thấy gà có dấu hiệu đỡ bệnh rồi ạ! Nhưng mọi người giúp em xem là gà nhà em vẫn đang đẻ trứng thì sau bao nhiêu ngày dừng thuốc thì mình có thể sử dụng trứng được ạ??? ( chủ yếu gia đình ăn và cho họ hàng). Em thấy trên bao bì thuốc có ghi giết thịt sau 12 ngày ạ.

Em xin chân thành cảm ơn mọi người đã cho em xin ý kiến. Em mới bắt đầu chăn nuôi và lại không hề có 1 chút kiến thức nào về thú y nên dù đọc rất nhiều sách nhưng việc tiêm phòng cho lợn và gà hầu như em ko thể làm.
Với đàn gà này thì khi nhỏ em bắt gà thì chỗ bán gà giống người ta đưa cho rất nhiều loại thuốc ( bảo là thuốc úm gà, giờ e quên tên ạ) về em cứ thế cho uống theo hướng dẫn và khi được tầm 0,5kg thì em tim kháng thể hancovet -KTG 1ml/con.
Lần dịch này là lần thứ 2 rồi ạ. Lần trước lúc gà được gần 2kg nhưng chết toàn gà trống, lần này lại toàn gà mái bị. Triệu chứng bệnh giống nhau nên lần trước em dùng nova-ampi-coli + vinacoc + glu KC, thấy gà khỏi nên lần này em cũng dùng như thế chỉ thiếu glu KC vì mấy hôm nay đang có gió mùa nên trời lạnh mà gà em đêm toàn nằm ở ngoài vườn ( nền cát + chưa có cây che phủ) nên em không giám dùng.
Sáng nay ra thấy gà có dấu hiệu đỡ bệnh rồi ạ! Nhưng mọi người giúp em xem là gà nhà em vẫn đang đẻ trứng thì sau bao nhiêu ngày dừng thuốc thì mình có thể sử dụng trứng được ạ??? ( chủ yếu gia đình ăn và cho họ hàng). Em thấy trên bao bì thuốc có ghi giết thịt sau 12 ngày ạ.

Chúc mừng chủ thớt , gã đã có dấu hiệu khỏe !

nhà mình cũng bị y hệt bạn tổng có 50 em gà mái đẻ, trước khi chết 2 ngày nó biểu hiểu ủ rũ bỏ ăn chân khô đi ỉa phân trắng phân xanh phân vàng rồi chết, mình cũng chữa bằng KTG rồi cho tẩy giun luôn và mình còn cho uống bổ gan thận bcomlex glucokc men tiêu hóa vì mình nghi ngờ gà bị bệnh đầu đen giờ đàn gà nhà mình khỏe mạnh rồi.

Back