Cứu em với uốn cây làm sao ?

• Thread starter kkndd
  • Ngày gửi
Em mới tập làm mấy cái này nên chưa biết gì hết . hix hix
Em cần 1 chút thông tin mong cơ bản các bác hỗ trợ em với .
Cho em hoi mình uốn cây tốt nhất vào thời điểm nào của cây (vì em là sinh viên nên nấu các bác giải thích giúp thì càng tốt ) và chọn cây như thế nào để uốn là tốt nhất và đẹp nhất.
Các kỹ thuật uốn cây cơ bản ( có cần sử dụng chất kích thích nào không ?)
Cách chăm sóc cây vào thời điểm đó .
Rồi cho em hỏi thêm 1 câu nữa cây mai sau khi ra bị gây sóc để ra hoa , cây sẽ rất yếu vì dồn hết tinh túy để ra hoa , thì sau đó làm như thế nào để phục hồi cho cây ( cây trồng trong chậu )
Nếu các bác có kinh nghiệm bản thân thì tốt quá em xin các ơn ! Nếu được cho em xin vài cái link vô mấy trang wet nào uy tín tí nha !!

Cho em hoi mình uốn cây tốt nhất vào thời điểm nào của cây (vì em là sinh viên nên nấu các bác giải thích giúp thì càng tốt ) và chọn cây như thế nào để uốn là tốt nhất và đẹp nhất.
Các kỹ thuật uốn cây cơ bản ( có cần sử dụng chất kích thích nào không ?)
Cách chăm sóc cây vào thời điểm đó .!

Uốn cây là cả một kỹ thuật và ngệ thuật kết hợp, để tạo ra các đường nét rung động được các cảm xúc thẩm mỹ nơi người xem.
Bạn phải có một ý tưởng trước khi uốn một cái cây hoặc một cái cành, Ý tưởng này phải được phát xuất từ tình trạng hiện hữu đang có của cây. Xem xét kỹ lưỡng phải thêm hoặc phải bớt. chi tiết nào… để cây cây sẽ đẹp lên…
Nếu bạn quan niệm rằng uốn cây là tạo ra một cái cây theo trí tưởng tượng của mình là bạn đang sai lầm lớn..vì kết quả bạn sẽ tạo ra một cái cây thuộc loại lập dị
Đẹp là cái đã được qui ước.. do đó đẹp phải được đi theo một qui tắc dược nhiều người chấp nhận
Bạn nên quan sát những cái cây đoạt huy chương đó là những cái cây mà từ hình khối cho đến những chi tiết của chi cành uốn lượn..được ban giám khảo…chầm điểm là đẹp nhất…vì đó là cái đẹp..đang được gọi là tiêu biểu nhất
Bạn cũng nên hiểu rằng.. trong thiên nhiên mọi cây đều đẹp.. nhưng vì có những chi tiết rườm rà..đang có trong cây. Và những chi tiết thừa này đã che mất cái đẹp, nên người ta không thấy cái đẹp…do đó có một số người quan niệm rằng..chỉ cần giỏi về cắt tỉa bỏ đi cái xấu…cái đẹp sẽ hiện ra
Trở lại câu hỏi chính của bạn, BM xin ghóp ý như sau :
.Uốn cây khi nào :
Nếu là uốn gốc và uốn rễ thì bạn phải uốn khi gốc hoặc rễ dang vươn lên còn mềm dẻo
Nếu là uốn cành, thì phải được uốn khi cành còn bành tẻ. ( chưa hóa gỗ)..
Nhưng cũng còn tùy từng chủng loại cây mà mình phải chọ thời điểm uốn cho có lợi nhất…
Mai vàng là uốn hơi khó ..vì nếu bạn chọn không đúng thời điểm, cành sẽ chột ( không phát triển, ít hoặc không ra nụ)
Mai Vàng nếu muốn uốn từ mầm…phải được cắt bỏ hết…sau đó các mầm mọc ra..uốn đồng loạt tất cả mầm..thì bảo đảm các mầm đều sống tốt, và nên uốn vào lúc chiều. vì buổi sáng mầm căng nước rất dòn…uốn nhẹ cũng dễ gẫy.
, Nếu muốn uốn cành mai…đang vươn dài ra.. thì hãy chờ cho đến khi đang bánh tẻ và các lá non hết non… bạn uốn…Vì lúc này cành chưa hóa gỗ rất dẻo..sau,khi bạn uốn xong rồi..các mạch gỗ sẽ được tạo ra…cố định phát triển theo hình dáng bạn đã chọn

Sung cũng vậy…uốn sung là phải uốn tất cả các cành một lượt. vì nếu uốn từng cành…cành đó sẽ chết

Cần thăng kim quýt..gừa…nguyệt quế…sanh. si .đa. bồ đề. Sộp , me những cây này dễ nhưng cũng nên uốn khi cành còn đang non, và uốn tất cả cùng một lượt. thì sẽ không gặp sự cố

Sau khi uốn xong bạn nên để cây vào chỗ râm mát.. khoảng 15 ngày.. sau đó mang ra nắng nhẹ..nếu cẩn thận bạn nên phun cho chúng kích thích tố tăng trưởng…khi tược non ra bạn thêm Lân. Để chúng hình thành mạch gỗ theo khung đã uốn
.Rồi cho em hỏi thêm 1 câu nữa cây mai sau khi ra bị gây sóc để ra hoa , cây sẽ rất yếu vì dồn hết tinh túy để ra hoa , thì sau đó làm như thế nào để phục hồi cho cây ( cây trồng trong chậu )
Mai Vàng thực sự nếu bạn chăm sóc đầy đủ.. không cần gây sóc cây vẫn kết rất nhiều nụ
Khi cây đã kết nụ bạn vẫn phải phân bón đầy đủ để cây nuôi nụ..và tích trữ năng lượng để dành.
Nếu bạn phân bón không đầy đủ.năng lượng để dành không có thì sau khi hoa nở xong cây liệt hết lực và chết ( chỉ có trời cứu )
Cây mai mạnh khỏe hay chết sau tết là do quá trình chăm sóc suốt từ sau tết năm trước cho đến ngày nở hoa của tết năm sau.. không phải do đặc biệt một giai đoạn nào đâu

Last edited by a moderator:
Cây hoặc cành. Thậm chí cả gốc và rễ đều uốn được.nhưng phải được uốn khi còn non,hoặc đang trưởng thành. ngĩa là lúc còn mềm
Có một số cây khi uốn phải uốn toàn bộ các cành. Bằng không cành được uốn sẽ bị cây bỏ…chột..teo dần lại và chết cành đó như thí dụ như sung
-có một số cây bạn uốn lúc nào cũng được..không cần phải uốn tất cả các cành..thí dụ như cần thăng..gừa, kim quýt..bồ đề…(nhiều lắm )
Cây được chọn để uốn phải là cây đã có những đường nét chính..ấn tượng. và thẩm mỹ
Ngĩa là rễ và gốc thân đã tương dối đẹp rồi…mình chỉ chế tác sơ thêm thôi cho hoàn chỉnh
Uốn một cây từ mầm đang lên để sau này thành một cây hoàn toàn theo ý muốn.là một điều hết sức mất thời gian lâu dài..mà kết quả đôi khi không như ý..
Các kỹ thuật uốn cơ bản gồm… vặn. kéo, ép. bẻ v..v
Vặn sẽ cho bạn cành giống như lượn mềm mại
Kéo là dùng dây kéo cành về phía mình muốn
Ép là dùng cảo để ép cái cành đã cứng về vị trì mình muốn
Bẻ ngĩa là bẻ gảy 1 nửa cành hoặc thân để đi theo hướng mình muốn. chổ bị gãy sẽ tạo thành mô Sẹo sau đó phù to ra..
Không cần dùng chất kích thích nào cả khi uốn ép..điều quan trọng là cây được uốn phải đang nằm trong tình trạng rất mạnh khỏe, và sau khi uốn cây phải nên để trong mát 15 ngày sau đó đưa ra nắng nhẹ..
Về cây mai:
Những người chuyên ngiệp trồng mai. Tôi chưa thấy ai xử dụng biện pháp “sóc” để ép cây kết nụ cả. vì nếu ép cây kết nụ…thì sau khi nở xong cây sẽ chết ( cũng như tắc hoặc cúc mâm xôi v..v. sau khi nở hoa xong là …chết)
Để mai kết nụ và mạnh khỏe người ta áp dụng biện pháp bón phân và chăm sóc đầy đủ
Tự nhiên mai sẽ kết rất nhiều nụ…đến độ phải cắt bỏ bớt nụ đi
Sau khi mai nở xong.mai sẽ phát lộc…khỏe mạnh xum xuê. mà chẳng cần chất kích thích nào cả

Xin lỗi bác BINH MINH và các bạn.
Hôm qua KTD có chỉnh sửa một số quyền cho nhóm mới hihi... mà không kỹ dẫn đến sai sót, mạng ở cty không sửa được. Lại đi học thêm giờ về đến nhà mới sửa được. Không biết còn gì sai sót không. Còn lỗi nào cứ post ở khung chat để tiếp tục chỉnh sửa.

Cây này uốn nhiều năm rồi, mà vẫn chưa vừa ý..đường nét còn cứng ( cây trong vườn Thiền Viện Thường Chiếu)

---------------
Cây Cùm rụm này của Lão Thiên Thu vẫn chưa.. hoàn chỉnh

ban sinh viên ấy học ngành gì vậy,minh cũng là sinh viên nà,mình đang theo ngành cành quan và kĩ thuât hoa viên
một ngành mới nhưng rất là hay,mình rất thích
bạn có chung ngàh mình ko nhỉ?
àh các bác ấy nói y như thầy mình dạy đó,bạn cứ yên tâm
mà nói chốt lại bạn chỉ đừng uốn cây ở gđ non wá và già wá mà thui còn ở giữa giữa là ok!
e nói vậy có đúng ko các a?

mà nói chốt lại bạn chỉ đừng uốn cây ở gđ non wá và già wá mà thui còn ở giữa giữa là ok!
e nói vậy có đúng ko các a?

uốn cành để cho đẹp. chỗ uốn phù to ra.nên uốn khi mầm đang mọc ra. chỗ uốn vì bị thương nên cây phải đắp nhưa để tự hàn vết thương..do đó phù to, cách này người ta hay dùng cho mầm mai trong cây mai ghép ( đây gọi là uốn mầm)
uốn khi cành còn bánh tẻ chỉ có công dụng là kéo cái cành về vị trí mình muốn thôi

Hình dưới đây là cây Gừa của lão Thiên Thu
Vì khi chụp có một số người tò mò đứng sau cây nhìn .nên bắt buộc phải xóa backgroud bằng cách này

bác cho hỏi thêm một chút nữa nhen!có khi nào mình uốn mầm làm cây phải phải tiết nhựa dẫn đến cây mất sức mà ra đi lun ko bác!
áh bác ui có phải khi mình uốn xong để trong mát 15 ng, để tránh mất nước cho cây phải ko bác,hay còn có dụng ý gì nữa ko ?

bác cho hỏi thêm một chút nữa nhen!có khi nào mình uốn mầm làm cây phải phải tiết nhựa dẫn đến cây mất sức mà ra đi lun ko bác!
áh bác ui có phải khi mình uốn xong để trong mát 15 ng, để tránh mất nước cho cây phải ko bác,hay còn có dụng ý gì nữa ko ?

Khi cây mọc mầm...nếu mầm ấy bị thương tổn nặng quá...thì mầm ấy chết...và mầm mới mọc lên. cây không chết đâu...ngoại trừ những cây đã liệt lực...mà không ai lại đi uốn một cây đã kiệt lực cả
Uốn nhẹ thì không cần. đưa cây mào mát.
Uốn nặng, uốn gắt.. uốn có vặn hoặc có nge thấy tiếng các mạch gỗ vỡ ra…thì phải giảm nắng cho cây.thì mới chắc ăn
Nắng gắt. cây trong chậu nhiều cây còn không chịu nổi..huống hồ chi các cành đã bị vặn. bẻ…mạch nhựa vỡ rồi…cành đó làm sao chịu nổi..?!
Do đó nếu bạn không đưa vào mát. Cây có thể bỏ cành chết luôn.. để mọc mầm mới đấy

áh thì ra là vậy!cảm ơn bác nhìu!àh bác ui phân lân có những tác dụng nào đối với cây đã uốn xong?mà sau khi uốn xong mình phải làm gì tiếp theo,chăm sóc như thế nào?có sử dụng chất kích thích gì ko?

áh thì ra là vậy!cảm ơn bác nhìu!àh bác ui phân lân có những tác dụng nào đối với cây đã uốn xong?mà sau khi uốn xong mình phải làm gì tiếp theo,chăm sóc như thế nào?có sử dụng chất kích thích gì ko?

Lân giúp cây ra rễ mạnh khỏe..và giúp cây kiến tạo các mạch gỗ mới
còn các vấn đề khác đã viết rồi mà

Back