Hỏi đáp Cứu gấp gấp !

• Thread starter Nông dân lướt web
  • Ngày gửi
Lại vấn đề nữa cần gấp sự giúp đỡ của cả nhà !
Đàn gà của mình nay là 22 ngày tuổi , tự nhiên chiều nay phải lượm xác 3 em rồi , toàn em béo tốt, loại to trong đàn . các lọai vacxin cơ bản chỉ thiếu 1 đợt gumboro nữa thui . hoàn toàn ko thấy biểu hiện gì báo trước là mấy em đó sẽ die ... nhưng mà đã đi thiệt ...hix...
nhà mình ai biết những lý do gì mà bọn nó chết nhanh vậy ko ? xin chỉ giáo !
((( à có thêm 1 em đứng ko vững đi xiêu vẹo mặc dù vẫn ăn uống được .. mình đang theo dõi em này , ko biết 3em đã chết kia có biểu hiện như em này ko vì mình toàn lượm xác khi các em đã đứt hơi )))

Lại vấn đề nữa cần gấp sự giúp đỡ của cả nhà !
Đàn gà của mình nay là 22 ngày tuổi , tự nhiên chiều nay phải lượm xác 3 em rồi , toàn em béo tốt, loại to trong đàn . các lọai vacxin cơ bản chỉ thiếu 1 đợt gumboro nữa thui . hoàn toàn ko thấy biểu hiện gì báo trước là mấy em đó sẽ die ... nhưng mà đã đi thiệt ...hix...
nhà mình ai biết những lý do gì mà bọn nó chết nhanh vậy ko ? xin chỉ giáo !
((( à có thêm 1 em đứng ko vững đi xiêu vẹo mặc dù vẫn ăn uống được .. mình đang theo dõi em này , ko biết 3em đã chết kia có biểu hiện như em này ko vì mình toàn lượm xác khi các em đã đứt hơi )))

bạn nhìn xuống nền chuồng bạn thấy gì ?
nền chuồng phân hơi ẫm, kết dính lại từng mãng do tiêu chảy
bạn nhìn và chân gà ,chân gà khô không còn bóng, do tiêu chảy mất nước
gà chết những con to trong đàn sẽ chết trước, tỷ lệ chết còn có khả năng tăng lên trong vòng 3...4 ngày nữa
nên theo dõi tình hình ra sao bạn nhé

Bạn xem lúc chết gà ăn no hay đói ,và mũi có chảy dịch không ?
chết lúc nào ?

Chung chung quá
Bệnh thì theo dõi do phân là chính
22 ngày thì cao điểm là cầu trùng tiêu chảy và gumboro là dễ bị nhất

Kinh nghiệm úm gà nhỏ, đàn dưới 200 con là làm vệ sinh chuồng nuôi thật tốt trước và trong suốt quá trình nuôi, bên cạnh đó là đảm bảo vệ sinh thức ăn, nước uống. Mọi loại thuốc phòng có khi chỉ làm gà chết hoặc nhẹ hơn là yếu, chưa nói đến những loại thuốc đó có hại cho người sử dụng sau này hay không. Trên 200con thì không rõ. Chúc gà bác mau lành

Ca này khó. Toàn những vấn đề chung chung, bắt 1 con có biểu hiện cù rù ra ngoài, nhốt riêng, xem phân thế nào? những con chết xem thử, triệu chứng lâm sàn thế nào? trên da, mũi, mí mắt. nếu được thì mổ khám xem bệnh tích

Cám ơn cả nhà đã góp ý ! mình đã kiểm tra và thấy như sau :
nền chuồng bình thường, nhiều phân nhưng không đến nỗi ẩm ướt và kết dính , con bị yếu đứng không vững đã nói ở trên thì phân vẫn bình thường .vì ko biết bệnh nên chỉ cho nó uống VitaminC thôi , 2 ngày mà..chưa chết... hix....
từ bữa đăng bài này thì gà ko bị chết bất thường như vậy nữa !
Tình trạng cả đàn bây giờ đang trị cầu trùng và một vài con tách riêng trị hen khẹc cả nhà ạ !

Back