Hợp tác Cứu Tắc kè bệnh..!!!???

• Thread starter thang080
  • Ngày gửi
T

thang080

Guest
Chào các bác! em mới mua 100 con tắc kè về nuôi ( mua ở Hà Nội) nhưng thật không may nó bi chết nhiều quá (10 ngày chết hơn 30 con rồi) huhu....
khi vận chuyển về đến nhà chết 2 con. sau đó mỗi ngày cứ chết 2-4 con. biểu hiện như sau:
1.Có con ỉa ra phân trắng miết trên tay thấy có sạn như bột đá ko có mùi hôi. gầy yếu ko ăn chết.
2. Có vài con bị sưng bọng chân, tay,đầu ,vành mắt .các chỗ sưng hơi đỏ hoặc thâm tím.khi chết chỗ sưng bóp thấy thịt bị thối rứa dạng mủ
Vậy các bác cho em hỏi Tăc kè của em đang bị bệnh gì? cách chữa trị như thế nào?
Các bác giúp em với ! ko tắc kè của em chết hết mất. huhu..... mau cứu em với.

bạn pha kháng sinh : amoxilin , ampi , hay loại kháng sinh nào cũng được , bơm vào ống tiêm , nhỏ vào miệng từng chú , trên minh tắc kè , chỗ nao viêm nhiễm .. vết thương hở , bãn rắc kháng sinh bột lên . Chúc đàn tắc kè của bạn mau lành

--------

nếu mắt nhiễm trùnbg , bạn nhỏ thuốc nhỏ mắt , ra tiêm thuốc tây , nói mua thuốc nhỏ mắt loại dùng cho người rẻ tiên nhất , nhỏ mắt tắc kè , nhớ đừng nhỏ kháng sinh vào mắt nó nhé , mắt thì chỉ dùng thuốc nhỏ mắt thôi , chim công mắt bị kéo màng trắng , mình nhỏ thuốc còn khỏi .

Last edited by a moderator:
Cảm ơn bác đã góp ý ! sáng nay em cũng mua 1 lọ picilin thú y về pha tiêm thử cho những con bị bệnh đã được tách riêng và bôi picilin mỡ vào vết thương hở. ko biết thế nào nữa. mai em sẽ làm theo bác nói. cảm ơn bác !

Kết quả thế nào rồi bác ơi. cho bà con biết với. em cũng đang lo vụ này đây.

Back