đất đồi trồng cây jì phù hợp, hiệu quả?

• Thread starter tuantai
  • Ngày gửi
Chào các bác, các anh các chị trên diễn đàn!
Tôi xin hỏi 1 chút, tôi có 4ha đất đồi ở Lạc Thủy - Hòa Bình hiện tại đang trồng cây keo, nhưng hiệu quả ko tốt lắm. Xin các bác tư vấn giúp nên chuyển đổi cây jì cho năng suất cao hơn? (ah, xin nói rõ để các bác biết là đất hơi thiếu nguồn nước nên hay khô hạn) Xin chân thành cám ơn!

Last edited by a moderator:
Tôi cũng có đồi nhưng đất dốc quá! Định tạo bậc thang nhưng ko có đường nào cho máy ủi lên được! Nhờ các bác tư vấn xem có máy móc thô sơ gọn nhẹ nào hỗ trợ tạo bậc thang trồng cây ko ạ? Xin cám ơn!
Vẫn phải làm đường để đưa máy móc lên thôi bác à. Cách cơ bản là làm đường đồng mức, địa hình càng dốc thì phải làm nhiều mức

Có máy nào mà 02 người khiêng đc có thể ủi đất tạo ruộng bậc thang ko?
chỗ đồi của tôi quanh đó toàn là ruộng.
Có nên sử dụng máy khoan lỗ để đỡ công thuê đào lỗ không các bác. Máy khoan có hiệu quả ko?

Đất đôi thi chăc co thê trông tre hoăc trông dừa(coconut) đc phai kg moi ngươi

Đất trồng keo mà không phát triển được thì đất bạc mầu quá rồi, mặt khác đất đó thiếu nước nên keo mới không có khả năng phát triển. Việc trước mắt bạn phải đưa nước về tới đó, sau đó cải tạo đất, vốn liếng xem có bao nhiêu rồi mới nghiên cứu trồng cây. ** Nhất nước, nhì phân, tam cần, tứ giống**

Bạn cho mình hỏi chút!mình cũng có đất đồi độc dốc lớn, mình đang trồng xoài 5 năm tuổi, liệu có trồng gừng hay loại cây gì phù hợp dưới tán hay không?
Gừng cũng là ý kiến hay, có thể trồng trong bao. Hoặc các cây dược liệu khác như ba kích, hà thủ ô.

Chủ thớt lâu không thấy phản hồi gì không biết tình hình cải tạo đất trồng cây thế nào rồi? Với đất đồi cằn cỗi như vậy để cải tạo trồng được cây gì cho có hiệu quả sẽ rất công phu. Nhưng muốn gì trước tiên phải tính cải tạo đất, chủ động nước tưới tiêu trước đã

Chủ thớt lâu không thấy phản hồi gì không biết tình hình cải tạo đất trồng cây thế nào rồi? Với đất đồi cằn cỗi như vậy để cải tạo trồng được cây gì cho có hiệu quả sẽ rất công phu. Nhưng muốn gì trước tiên phải tính cải tạo đất, chủ động nước tưới tiêu trước đã
Mình đào lỗ cho phân vào và đã trồng thử 50 cây dừa, 150 cay tre mạnh tông. vẫn đang theo dõi xem như thế nào, hj hj. cứ nhảy vào làm mới bít những khó khăn và phương hướng khắc phục thôi....

Chào các bác, các anh các chị trên diễn đàn!
Tôi xin hỏi 1 chút, tôi có 4ha đất đồi ở Lạc Thủy - Hòa Bình hiện tại đang trồng cây keo, nhưng hiệu quả ko tốt lắm. Xin các bác tư vấn giúp nên chuyển đổi cây jì cho năng suất cao hơn? (ah, xin nói rõ để các bác biết là đất hơi thiếu nguồn nước nên hay khô hạn) Xin chân thành cám ơn!
Đất đồi bác có thể thuê máy đảo lại đất rồi làm từng băng, rồi bác trồng thử cây na thái ( mãng cầu) cây na có sức chịu hạn khá tốt

Thiếu nước thì chỉ trồng keo. Ngoài ra còn 1 số cây khác bạn có thể tham khảo: lát hoa, thiên ngân, giổi, tếch, mun...

Mình đào lỗ cho phân vào và đã trồng thử 50 cây dừa, 150 cay tre mạnh tông. vẫn đang theo dõi xem như thế nào, hj hj. cứ nhảy vào làm mới bít những khó khăn và phương hướng khắc phục thôi....
tre hiện tại phát triển rất tót, dừa thì do trồng trong hố (hơi thấp) bị ngập nên có vài cây bị vàng lá, đào lên trồng trên cao thì ok, nhưg có vẻ dừa kg hợp với đất này, nó mọc có vẻ kg sung và xanh như tre.
Hy vọng sau 3 năm sẽ dc thu hoach tre và dừa.

Back