Đây có phải là củ Ngải đen không các bác ???

• Thread starter bacba
  • Ngày gửi
Mình được bà cô cho 1 ít củ này. Các bạn xem dùm mình đây có phải là củ ngãi đen không?
Tác dụng của nó để làm gì vậy???
view
[/url][/IMG]

view
[/url][/IMG]

Nghệ tím mà, nhà mình hồi trước có một bụi to lắm không biết để làm gì nên không nhân giống bây giờ mất giống luôn rồi!

cắn 1 miếng xem đắng ko ?
Nếu đắng muốn ngất là củ nghệ đen, dùng cho chữa bệnh đau dạ dày

Còn ko thì là cũ Ngãi đen, Dùng để luyện thành Ngãi Nàng Thâm :lol: Về bùa ngãi thì em hok bày đâu :blush:

Thầy Ngọc Kỳ Lân vào trả lời giúp bạn ấy đi!
Trò nhỏ cũng tò mò nữa!

Đây là một phần của một câu chú cầu tài ... và rất rất nhiều bùa chú .... loại nào cũng có !

Nắc mô ta sắc
Phắc cá quá to
Á Rá há to
Sam ma sam Bud’ ta sắ
Ê mê hê ly ba thu ba ty, ca rê hê Bud’ Thăn Thơm Măn Son Khăn
A bi bớt cha đẹt mi,
A bi bớt cha đẹt mi
Bud thăn mê ta
Thơm măn mê ta
Son khăn mê ta .....

Hình bạn đưa lên không phải ngãi đen, và cũng không phải nghệ đen. Vì chỉ thấy củ không thôi nên không dám khẳng định nhưng đây có thể là thiền liền đen lá lớn. Một số đồng bào dân tộc dùng nó chung với ngãi trật để bó khi bị gãy chân . Lưu ý chỉ dùng dưới....của quý thôi bạn nhé !

Hình bạn đưa lên không phải ngãi đen, và cũng không phải nghệ đen. Vì chỉ thấy củ không thôi nên không dám khẳng định nhưng đây có thể là thiền liền đen lá lớn. Một số đồng bào dân tộc dùng nó chung với ngãi trật để bó khi bị gãy chân . Lưu ý chỉ dùng dưới....của quý thôi bạn nhé !

dùng trên xíu là ...rụng hả bác :023:

cây này nhà e cũng có 1bụi lúc đầu tưởng là cây gừng vì nó có kich thước và vẻ ngoài giống cây gừng hoàn toàn, nhưng khi thu họach mới rồi đem về xòa thịt gà mới biết là không phải, nó không thơm = củ gừng đâu. nhai thì cũng thấy hơi đắng thật, e cũng nghĩ nó là ngải đen cơ

Ngải đen giá tầm 1tỷ/kg đó bạn. Nếu nhà bạn có loại đó thì giàu to rồi. Tiếc là loại này chỉ mọc ở nơi rừng sâu núi thẳm. Thường là ở đất Miên hoặc Cambo. Nó mọc ở chỗ nào thì đất khu vực đó có màu đen hết và không cây gì sống được. Cho đến giờ thì nó mới chỉ là cây có trong huyền thoại chứ chưa có ai từng gặp nó. Các thầy pháp, thầy bùa săn lùng cực kỳ ráo riết. Họ sẵn sàng đổi cả gia tài chỉ để lấy 1kg củ đó thôi đấy.

Back