Đây có phải lộc vừng không ?

• Thread starter typhoon.no1
  • Ngày gửi
Chẳng là thế này cây lộc vừng nhà em trồng được tầm 6 năm rồi nhưng vì sao chả có hoa em thấy mấy cây bên hàng xóm trổ hoa đẹp nắm chỉ tiếc là cây của em không có hoa mà chỉ phát triển lá
Em nhớ có lần em cưa cụt thân đi liệu có phải lí do này mà nó không có hoa có người chỉ em là cây lộc vừng đực có người thì bảo còn quá non và có người thì bảo cây dại.
Nhưng em tự nhận thấy là cây chả bao giờ thay lá già cả vả lại em thấy lá của cây nhà em dài hơn và lá to hơn mọi cây khác sâu thì toàn bị sâu quấn lá và có loại bọ cánh cứng rất lạ màu đỏ
Em đã đọc nhiều tài liệu để thúc ép nó ra hoa rồi cũng thử bón kali đậm rồi mà chả rụng lá tí nào
Bác nào có kinh nghiệm chỉ giùm em với
Em thấy có bạn ở 1 diễn đàn em tìm trên mạng cũng có lí do tương tự em
Bạn ấy thắc mắc liệu nó có phải 'cây gừa' không
Bác nào có những nhận biết gì về lộc vừng thì chỉ em nhé em post hình cho các bác coi xem có phải lộc vừng xịn không

Các bác mất ăn mất ngủ vì không biết nó có phải lộc vừng xịn không thực sự mong bác nào phân tích cho em hộ cái chứ không phải lộc vừng xịn thì chặt pheng nó đi.

Cây này là cây lộc vừng đó bạn à. Còn lý do tại sao ko ra hoa thì Bin tôi đây chịu.

Thiếu nước rùi bạn ơi, loài này có thể sống dưới nước ...vì vậy bạn nên tười nhiều nước hoặc ngâm nó trong nước ấy....

ít nước thì ko thể ra hoa, ra hoa mà thiếu nước sẽ rụng sớm (đêm ra đến sáng là rụng)

Đúng nó là cây Lộc vừng rồi, Lộc vừng có 2 loại: loại hay ở bờ sông, suối thì thường có hoa còn loại ở núi hay lộc vừng núi thì không có hoa. Không biết cây của bạn nằm ở loại nào, hình như cây của bạn là loại Lộc vừng núi, vì thế có tưới nhiều nước cũng không có hoa.

Nhưng em tự nhận thấy là cây chả bao giờ thay lá già cả vả lại em thấy lá của cây nhà em dài hơn và lá to hơn mọi cây khác sâu thì toàn bị sâu quấn lá và có loại bọ cánh cứng rất lạ màu đỏ
Em đã đọc nhiều tài liệu để thúc ép nó ra hoa rồi cũng thử bón kali đậm rồi mà chả rụng lá tí nào
quote]
Mình đã trả lời qua tin nhắn cho bạn nhưng không biết sao gửi mãi không được. Vấn đề bạn hỏi vì sao mình đoán đó là cây Vừng núi, Câu trả lời là theo những gì bạn mô tả ở trên. Lộc vừng thường ra hoa hai mùa trong năm, trước khi có hoa chúng thường trút bỏ hết lá già, thời gian sau thì thấy chồi non kèm theo nụ hoa xuất hiện. Trường hợp cây chưa cho hoa cũng vẫn thay lá bình thường.
Tuy nhiên đó cũng chỉ là dự đoán, còn nhiều yếu tố nữa làm cho cây không có hoa như cây còn non hoặc thiếu dinh dưỡng...

giở người

Sao không ai chả lời em vậy

Theo tôi bác hãy ngưng tưới nước để tạo cú sốc cho cây, khi thấy lá vàng thì tưới thật đẫm lại,bón thêm ít kali nữa,rồi chờ xem.
Chúc thành công!

Back