đây là giống gà gì???

• Thread starter gàconchạylonton
  • Ngày gửi
Mình mới tập nuôi gà, vừa rồi thấy người bán giới thiệu giống gà "nhanh lớn" nên đón 50 em về bầu bạn. Lò dò lên đây học hỏi kinh nghiệm mới chột dạ, chạy đi hỏi lại thì họ bảo là gà lai chọi. Nhưng vẫn chưa yên tâm lắm, nên nhờ các bác sành điệu ngó thử xem có đúng giống gà "nhanh lớn" này đúng là lai chọi chính hiệu ko ạ.

Bạn nguyenhunghtra: mình ở hà tĩnh, mình đang tập nuôi nên mỗi lứa chỉ nuôi chừng 50 - 100 con để làm quen thôi. Sau này nếu thấy có khả năng mình mới nuôi nhiều...và có lẽ mình sẽ chọn giống gà ri địa phương, chậm lớn nhưng có vẻ chắc hơn gà lò ấp.
Bé gakochet mồm miệng thế muốn bán gà chắc tự ra chợ bán được ấy nhỉ, chả sợ ng ta " chẹt" .

Minh chi giao lưu nchuyen kohler dc ha. Nếu muốn buôn bán thì minh ko vào đây rồi. Đẻ bị người ta nói này nói nọ thì cũng nhục lém. Một thành quả của mih đêm khoe hoặc chia sẻ thì có gi xấu hổ chứ
bạn ởh đâu vậy nếu gần mình đến tham khảo xen thế nào?

="gàconchạylonton, post: 652302, member: 138099"]Bạn nguyenhunghtra: mình ở hà tĩnh, mình đang tập nuôi nên mỗi lứa chỉ nuôi chừng 50 - 100 con để làm quen thôi. Sau này nếu thấy có khả năng mình mới nuôi nhiều...và có lẽ mình sẽ chọn giống gà ri địa phương, chậm lớn nhưng có vẻ chắc hơn gà lò ấp.
Bé gakochet mồm miệng thế muốn bán gà chắc tự ra chợ bán được ấy nhỉ, chả sợ ng ta " chẹt" .
Uh ở miền trung mình thấy họ nuôi gà cũng nhiều nhung rồi người ta cũng quay về chọn con gà địa phương để phát triển. Mà ban la nam hay nữ. O ha tĩnh mih có biết một anh nuôi gà lai chọi cũng khá . tự nhân giống lên hơn 1k con nếu ban ở gần đó thì tới học kn cũng hay đó
bạn ởh đâu vậy nếu gần mình đến tham khảo xen thế nào?
Mih ở huế. Nuôi gà nói dễ ma kohler phải thế mih may mắn có mấy ông anh làm kỹ sư nông lâm với bán thuốc thú y chỉ bảo nên cũng đỡ.

Gà mà chủ tóp nói ở trên theo mình là gà Tam Hoàng, giống đó mới nhanh lớn như bạn miêu tả được, nếu có cái hình chi tiết thì ko phải đoán mò thế này

Ko phải giống gà tam hoàng đâu, vì nó chỉ toàn màu đen và sọc dưa thôi.
Cho mình hỏi luôn là lịch vacxin của mình như này thì có gần nhau quá ko:
- 5ngày: lasota lần 1
- 7 ngày: gumboro lần 1
- 12 ngày: las lần 2
- 17 ngày: gum lần 2
- 25 ngày: tụ huyết trùng.
mình bỏ qua đậu vì khó làm quá.
Gà mà chủ tóp nói ở trên theo mình là gà Tam Hoàng, giống đó mới nhanh lớn như bạn miêu tả được, nếu có cái hình chi tiết thì ko phải đoán mò thế này

Last edited by a moderator:
Uh ở miền trung mình thấy họ nuôi gà cũng nhiều nhung rồi người ta cũng quay về chọn con gà địa phương để phát triển. Mà ban la nam hay nữ. O ha tĩnh mih có biết một anh nuôi gà lai chọi cũng khá . tự nhân giống lên hơn 1k con nếu ban ở gần đó thì tới học kn cũng hay đó

Mih ở huế. Nuôi gà nói dễ ma kohler phải thế mih may mắn có mấy ông anh làm kỹ sư nông lâm với bán thuốc thú y chỉ bảo nên cũng đỡ.

thế àk bạn ởh xa quá ko thì mình muốn đến xem trang trại của bạn để giao lưu học hỏi thêm. mình giờ với có dự án thôi.

Ko thay rõ hình nên chỉ đoán thôi. Chứ đầu năm mình có mua thử mấy con gà chợ về nuôi họ nói là gà ta giá 10k nhưng mình biết là kohler phải mình nuôi chỉ để so sánh mức tăng trọng với đàn gà mình thôi. Nhưng sau này tìm hiểu thì mình mới biết đó là gà trung quốc nghe mấy anh ở ngoài bắc nói thì gà đó TQ tràn qua bán giá chỉ 3. 5k một con thôi làm cho những trại giống khốn đốn luôn gà giống rớt giá thê thảm tháng trc mình hỏi thì gà mía giá chỉ còn 5.5k lai nòi 6. 5k gà bắc giang. Còn ở trong nam thì gà giá khác. Gà ta lai bây giờ 19k j dabaco 18k lai nòi bình định cũng vậy. Nói thế thôi chứ chọn giống thì cần suy nghĩ ko nên ham lợi trc mắt mà mua phải giống kohler tốt. Bầy gà chợ đó mình nuôi thì nó ăn tợn lắm ăn gấp 3 lần gà mình nhưng tăng trọng cũng gần gấp đôi. Mình nuôi 1.5 tháng thi thả ra vườn nên thịt chắc. Lúc đó bán giá cũng dc 90k/1 kg gà nhà thì 110k. Thương lái vào bắt ban đêm mà họ cầm lên con gà là họ biết ngay là gà gj liền. Gà đó có nhũng chon chân chì nữa chứ mà họ cũng biết cho dù mình đã làm thịt mấy con nào nhìn khác biệt so với gà mình rồi . hihi
Lich vxin này ko ổn rồi bn ơi. Lịch của minh thế này bn tham khảo.
3 ngày laxota
7ngày gum
14 ngày gum lần 2+ chủng đậu
21 ngày new hoặc laxota nếu bn nuôi ít.
45 ngày THT
60 ngày chích new..
Mình nghĩ thế này. Vì gà nhập về mình kohler xác định dc chính xác là gà dc mấy ngày tuổi vì họ có thể úm trc để gom đủ gà nên phải làm càng sớm càng tốt nếu có dịch thì gà mới kháng dc. Còn cái laxota lần 2 của ban thì kohler có đâu 2 lần cách nhau phải ít nhất 18 ngày chứ. Lúc trc mình làm đủ hết nhưng giờ thì nhát quá nên bỏ bớt đậu vì theo mình bệnh đậu chỉ gặp ở gà nhỏ dưới 2 tháng và vào mùa mưa ở mình thì tháng giêng thôi liều liều qua 2 tháng thì ok. Còn tụ huyết trùng thì dùng kháng sinh ngừa là xong khỏi bị CRD luôn. Có điều kiện thì bn nên chích mũi vacxin cầu trùng lúc 7 ngày di
thế àk bạn ởh xa quá ko thì mình muốn đến xem trang trại của bạn để giao lưu học hỏi thêm. mình giờ với có dự án thôi.
Có mấy con gà đâu dám gọi là trang trại bn. Nếu bn muốn nuôi thì mình có ý này ban đầu ban ko nên nóng vội ban chỉ nên khởi đầu với 100 em thôi kohler hơn ko kém. Vì ít thì kohler đúc kết dc nhiều kn đâu với khó mua vxin còn nhiều quá thì kohler nên.. Sau 1 tháng có cđ chút kn thì ban nhập đợt 2 bao nhiêu tùy khả năng bn. Sau này cũng vậy mổi tháng một bầy tháng nào cũng có xuất. Vài lời cùng bn

Vac sin làm ji cho mệt, bệnh con nào cho vô nồi con đó, kaka
Ở đời, cái ji càng sợ thì nó càng xảy ra;)
nuôi gà tốn vắt xin nhỉ ? sao mình nuôi hơn 100 con / 1000 m thấy có gì đâu ? mong các bạn chia sẽ .
Thì giống mình đóng bảo hiểm vậy mà. Làm ko khéo hết lời llun hehe. Mà bac 100m2 mà nuôi có 100 con thui ah . phí thế. Gà thả vườn 1m2 nuôi 3 em là ok.

Thì giống mình đóng bảo hiểm vậy mà. Làm ko khéo hết lời llun hehe. Mà bac 100m2 mà nuôi có 100 con thui ah . phí thế. Gà thả vườn 1m2 nuôi 3 em là ok.
tại không có thức ăn cho nó ăn nhiều , chỉ thả cho nó chạy và khi nào rãnh rãi cho nó lon gạo hay bắp gì thôi .

Loại này mình mua 14 ngàn 1 con. Gà của công ty châu thành, nam định. Chỗ đại lý huốc thú y người ta mua về mỗi lần dăm trăm con rồi bán lẽ cho người dân. Chất lượng thịt thì đúng là ko ngon thật, hôm kia mình đến nhà có loại gà này, họ nuôi 4 tháng theo kiêu kiểu thả ngoài đồng lúa cho ăn cỏ ăn côn trùng. vậy mà thịt nhão lắm, hít hà mãi cũng chỉ thấy mùi lá chanh, mùi thịt gà thoảng quá khó bắt lắm.

Loại này mình mua 14 ngàn 1 con. Gà của công ty châu thành, nam định. Chỗ đại lý huốc thú y người ta mua về mỗi lần dăm trăm con rồi bán lẽ cho người dân. Chất lượng thịt thì đúng là ko ngon thật, hôm kia mình đến nhà có loại gà này, họ nuôi 4 tháng theo kiêu kiểu thả ngoài đồng lúa cho ăn cỏ ăn côn trùng. vậy mà thịt nhão lắm, hít hà mãi cũng chỉ thấy mùi lá chanh, mùi thịt gà thoảng quá khó bắt lắm.
nói láo vãi, gà j mà thả rông 4th thịt nhão chứ, thử đem con gà công nghiệp ra thả đồng 4th thử xem thịt nó còn ngon hơn thịt bò ấy chứ

Minh nói rồi gà thuần 100% gà giống ở mình kohler đủ hàng để bán nữa nên ở xa thì minh ko chuyển đâu. Giống gà này ăn ít mà thịt ngon. Nên ai cũng muốn nuôi.Mà bn o đâu vây. Thấy bn cũng có sở thích chăn nuôi hey. Có sdt ko để khi nào ae noi chuyện chăn nuôi chia sẻ kn
Minh o Quang Binh nen cung biet ga nay
ga nay la ga dia phuong goi la ga kien
nuoi no cham lon, minh nuoi 2 thang ma moi dc 4lang thui, nhung thit an rat ngon khoi phai che
gia 1kg co khi dat 120.000d, ga nay rat kho tim giong minh gom mai moi dc 200 com.

Minh o Quang Binh nen cung biet ga nay
ga nay la ga dia phuong goi la ga kien
nuoi no cham lon, minh nuoi 2 thang ma moi dc 4lang thui, nhung thit an rat ngon khoi phai che
gia 1kg co khi dat 120.000d, ga nay rat kho tim giong minh gom mai moi dc 200 com.
Có người cùng chung chí hướng rồi nè. Like cho bn một cái. Gà này thi mih nuôi 4 tháng là xuất dc nữa đàn rồi đó bn. 1 tháng nhốt rồi thả vườn. Bán gà cúng là người ta tới nhà bắt luôn. Mình cũng tích lũy được hơn 1000 em lớn nhỏ rồi.

2gà của minh. 2 tuần tuổi như vậy đươc không mọi người.
mong được làm quen với anh em trong chăn nuôi gà thả vườn. Hjhj

Last edited by a moderator:

Back