dây leo

• Thread starter hoangvang90
  • Ngày gửi
Có bác nào biết loài dây leo nào hoa đẹp mà có hương thơm vào ban ngày không,cho mình xin tên vài loài dây này. xin cảm ơn nhìu.

Bác tham khảo loại này: Hoa Giun. Không phải dây leo nhưng phải có giàn đỡ!
Hoa này mùi ngọt mát dịu.

Mình cũng đang tìm loại này

Mình đang tìm loại này để trồng trước nhà...Nếu nhà bạn nào có cho mình xin một nhánh để trồng. Cảm ơn các bạn nhiều - nick ttraly2002 - Mình ở Hà Nội

Họ: Combretaceae
Nguồn gốc xuất xứ: Châu Á, Châu Phi nhiệt đới
Phân bố ở Việt Nam: Rộng khắp
Đặc điểm hình thái:
Thân, Tán, Lá: Cây leo thân gỗ, phân cành nhánh nhiều, cành non mềm mảnh. Lá đơn mọc đối dạng trái xoan.
Hoa, Quả, Hạt: Hoa trắng, vàng hay hồng đỏ xen lẫn nhau, mọc thành chùm ở đầu cành. Cánh tràng hợp thành ống dài, trên chia 5 thùy đều. Quả các 5 cánh nhỏ, khô không mở.
Đặc điểm sinh lý, sinh thái:
Tốc độ sinh trưởng: nhanh
Phù hợp với: Cây ưa sáng, nhu cầu nước trung bình. Nhân giống từ hạt và giâm cành.​

Hoa Giun còn có tên Sử quân tử, trong Nam gọi là Trang leo, Thiên lý (khác với loại hoa Thiên lý ăn lẩu).
Có một vài loại có hoa thơm như: Hoa Lài, Thiên lý, Cẩm cù...

Cho mình hỏi cách nhân giống

Mình đang tìm loại này để trồng trước nhà...Nếu nhà bạn nào có cho mình xin một nhánh để trồng. Cảm ơn các bạn nhiều - nick ttraly2002 - Mình ở Hà Nội

Họ: Combretaceae
Nguồn gốc xuất xứ: Châu Á, Châu Phi nhiệt đới
Phân bố ở Việt Nam: Rộng khắp
Đặc điểm hình thái:
Thân, Tán, Lá: Cây leo thân gỗ, phân cành nhánh nhiều, cành non mềm mảnh. Lá đơn mọc đối dạng trái xoan.
Hoa, Quả, Hạt: Hoa trắng, vàng hay hồng đỏ xen lẫn nhau, mọc thành chùm ở đầu cành. Cánh tràng hợp thành ống dài, trên chia 5 thùy đều. Quả các 5 cánh nhỏ, khô không mở.
Đặc điểm sinh lý, sinh thái:
Tốc độ sinh trưởng: nhanh
Phù hợp với: Cây ưa sáng, nhu cầu nước trung bình. Nhân giống từ hạt và giâm cành.​

[video=youtube;Qq8CmSmtTk8]http://www.youtube.com/watch?v=Qq8CmSmtTk8[/video]

Yêu từng cánh lá buông nhẹ nhàng.
Yêu từng tia nắng ngoài sân vắng rạng chiếu huy hoàng.
Em từ nơi đâu đến thăm địa đàng?
Cho mùa xuân tươi, sắc hương mơ màng.
Sương trời giăng giăng. Làn sương mai kín giăng mờ.
Em, hồn ngây thơ, tình mộng mơ, biết yêu mong chờ.
Gởi gió mang niềm thương nhớ đến trao về em.
Cho niềm mơ ước rớt rơi bên thềm
Bàn tay em nhặt nụ hoa chứa chan ân tình
Sương đọng lung linh, màu nguyên trinh, thắm duyên đôi mình.
Tình hỡi! đưa ngàn mây tới, tím chân trời, vui mừng nắng mới.
Giàn hoa sử quân tử rơi, cánh hoa nhẹ rơi, tình xuân phơi phới
Gởi gió theo làn nắng mới, ngát hương tình, cho mình yêu mãi
Anh mãi yêu em, mãi có em trong trái tim anh. . .

ACE vui lòng chỉ mình cách nhân giống cây này với; Mình hỏi giá 01 chậu cây này tới 250.000 đồng lận, ngán quá!

Last edited by a moderator:
- Trồng bằng hạt: Chọn các quả đẫy và chắc, gieo vào mùa xuân (tháng 2-3) hoặc mùa thu, sau khi thu hoạch quả. Trước khi gieo, ngâm quả vào nước nóng 45 độ C trong một ngày. Mỗi hốc gieo hai ba quả. Sau 35-40 ngày quả nẩy mầm. Cây con cao độ 15-20cm, đem đánh trồng vào nơi cố định.
- Trồng bằng cành: Chọn những cành to khỏe, cắt thành từng khúc dài 25-30cm. Cắm nghiêng, đầu ngọn nhô khỏi mặt đất độ 3-5cm. Sau khoảng 10 ngày mầm đã mọc dài. Nên trồng vào mùa xuân.

Last edited:
Nụ tầm xuân

Có bác nào biết loài dây leo nào hoa đẹp mà có hương thơm vào ban ngày không,cho mình xin tên vài loài dây này. xin cảm ơn nhìu.

Mình thấy loài hoa dây leo hoa rất đẹp đó là nụ tầm xuân, bạn tìm hoa đó đi trồng rất đẹp và mất mẻ sân nhà...chúc bạn thành công.

--------

Mình thấy loài hoa dây leo hoa rất đẹp đó là nụ tầm xuân, bạn tìm hoa đó đi trồng rất đẹp và mất mẻ sân nhà...chúc bạn thành công.

Mình thấy loài hoa dây leo hoa rất đẹp đó là nụ tầm xuân, bạn tìm hoa đó đi trồng rất đẹp và mát mẻ sân nhà...chúc bạn thành công.

Last edited by a moderator:

Back