Dế có ăn rau xanh???

• Thread starter namphong_x9
  • Ngày gửi
Tôi nnghe nói trên mạng và thăm một số trang trại dế thì có cho dế ăn rau xanh như lá xu hào, bắp cải, rau muống...
Nhưng hôm trước lên trang trại của anh Vien Văn Ngọc ở Tam Đảo (khá nổi tiếng về dế) thì thấy anh ấy không cho ăn bất kỳ một loại rau gì, vậy mà đàn dế vẫn phát triển và sinh sản bình thường? Bác ấy chỉ cho ăn cám và uống nước thôi???
Dế của bác ấy là loại dế Thái Lan, kũng không hiểu dế Thái Lan có phải là dế mèn không?
Vậy xin hỏi ý kiến các bác xem vấn đề này thế nào.
Xin cám ơn

kiểu nào cũng lớn hết
Người cho ăn rau xanh với mục đích giảm chi phí nhưng thùng nuôi sẽ rất hôi và có thể bị mốc hoặc sinh ra con ve nhỏ sống kí sinh trông thùng nuôi vì vậy phải chăm sóc thu dọn vệ sinh hàng ngày . Nếu nuôi tầm 300-400 thùng"sô,chậu" số thời gian phải bỏ rau để lau chùi dọn dẹp sẽ rất lớn. Thuê người khác làm ko yên tâm được
Nuôi cám nguyên ko sao hết . Tôi vẫn nuôi kiểu đó từ rất lâu rồi. Nếu dùng cám tổng hợp và bát nước đúc kiểu miệng kín . Vài ba ngày mới phải bổ xung thức ăn cho Dế nước khỏi phải thay . Như vậy sẽ nhàn hơn là ngày nào cũng phải lọ mọ rau cỏ . Công việc chỉ là cầm lọ cám xúc vài thìa rồi biến .....ha ha
Bạn lên youtube xem mấy clip nuôi dế của bọn Tây ấy .Bọn tây có cho ăn rau cỏ gì đâu. Mà bạn đặt cái title nghe nó ngộ qua ta..

cám ơn bác... xin ý kiến tiếp tục của các bác
---------------
cám ơn bác, nhưng có lẽ ăn cám không thì không bằng ăn cả rau bác nhỉ?

Last edited by a moderator:
Up làm gì nữa mình nói thế bạn ko hiểu sao
Dế là loại ăn tạp.cho rau cũng được mà ko cho cũng chẳng sao đâu . Không tin thì bạn cứ lấy dế của gia đình bạn vào hai chiếc thùng để nuoi thì biết liền . Một bên ngày nào cũng cho rau ,một bên chỉ cho ăn cám . Bạn sẽ thấy thùng rau phân dế rất ướt ẩm . Đấy chính là nguyên nhân gây mốc và hôi thùng . Trong khi nuôi bằng cám nguyên việc này hoàn toàn ko có. Đừng áp dụng máy móc mấy cuôn sách kĩ thuật nuôi dế vì Tác giả mấy cuốn sách đó họ có nuôi hằng ngày đâu . Sách viết ra dựa trên kinh nghiệm thực tế của một vài hộ nuôi . Và tất nhiên trong quá trình nuôi một vài hộ nghĩ ra những phương pháp cải tiến mới để sản xuất đỡ vất vả hơn thì đó cũng là điều bình thường . Bạn cứ thử đi rồi nhắn tin lại cho mình trao đổi thêm.

Ps: Mình nuôi rất ít cho ăn rau cỏ . Thỉnh thoảng vài ba ngày lại cho Dế ăn một miếng cà rốt cắt mỏng nửa phân/ thùng nuôi, hoặc rau thân cứng như rau muống , Một cọng thôi ... sau 24 giờ đảm bảo dế xơi hết sạch vì thế cũng ko phải vứt đi phần thừa thãi.....

Last edited by a moderator:

Back