Dê có phá lắm không ?

• Thread starter doanhatinh91
  • Ngày gửi
Chào cả nhà
E đang muốn nuôi 1 cắp dể nhưng k biết e nó có phá lắm k? Vị e mới trồng keo nên sợ nó phá, và keo tốt hơn 2 m nó có phá dc nựa k các Bác
Và dế nó hay đi xa k? Có tự đi về k? Hay mình phải đi lùa về.
E xin cảm ơn

Phá chứ! keo 2m chứ 3m nó phá củng được nữa.
Dê nó đi ăn rất xa, nếu nuôi 2 con thì cho ăn gần nhà và bứt lá bổ xung thêm củng được. Chứ ko nên thả rông, tuy nó tìm đường về được nhưng lở mất, rớt ao hồ, quậy mùa màng của người ta.

Dạ. e cảm ơn bác nhuều. E chỉ sợ nó mất và phá thôi. Ở đây e k ai trông màu cả. Nên k lo vấn đó đó. toan trông cao su. mà cs lơn hết rồi.hi . Ma keo cao 2m thì chắc nó chỉ ăn phần dưới đúng k Bác?

Chổ bác trồng kep gì? keo dậu hay keo lá tràm( keo bông vàng)?
Nếu keo dậu thì e rằng nó bẻ xuống củng được.

E k biết tên Bác ạ. Chỉ thấy lá nó to gần bằng 4 ngon tay thôi.

Dạ. Thế chắc nó k ăn hả Bác?

ăn thì vẫn ăn nhưng keo lá tràm nó lớn nhanh mừ, miễn sao dê nó ko cạp cái ngọn cây là ổn
với lại có 1 cặp dê chứ phải cả đàn đâu mà lo.
cứ bắt về thả rông cho nó gặm cỏ vườn cũng ổn

Chào cả nhà
E đang muốn nuôi 1 cắp dể nhưng k biết e nó có phá lắm k? Vị e mới trồng keo nên sợ nó phá, và keo tốt hơn 2 m nó có phá dc nựa k các Bác
Và dế nó hay đi xa k? Có tự đi về k? Hay mình phải đi lùa về.
E xin cảm ơn

Bạn cần gì phải thả rong nó, kiếm vài cái cây rào cho nó một khu vực nào đó để hạn chế nó đi lung tung; dê cũng ăn cây keo nên cây cao chỉ 2m nếu không còn lá chân, dê có đủ khả năng quật cây xuống ăn luôn đọt; nhưng chỉ 2 con nên sức tàn phá không đáng kể đâu.

Nếu keo dậu loại yêu thích của nó thì 2 con, 1 con dần dần nó phá củng hết, nhưng đây là keo lá tràm nên ko đáng ngại, vì nó ko thích loại này cho lắm.
Dê có đặc tính là đầu tiên nó lựa những loại nó thích ăn thì nó ăn trước...
Bạn cần gì phải thả rong nó, kiếm vài cái cây rào cho nó một khu vực nào đó để hạn chế nó đi lung tung; dê cũng ăn cây keo nên cây cao chỉ 2m nếu không còn lá chân, dê có đủ khả năng quật cây xuống ăn luôn đọt; nhưng chỉ 2 con nên sức tàn phá không đáng kể đâu.

Nếu keo dậu loại yêu thích của nó thì 2 con, 1 con dần dần nó phá củng hết, nhưng đây là keo lá tràm nên ko đáng ngại, vì nó ko thích loại này cho lắm.
Dê có đặc tính là đầu tiên nó lựa những loại nó thích ăn thì nó ăn trước...

Không thích có nghĩa là nó vẫn ăn; đồng ý là dê sẽ ăn những loại nó thích trước nhưng với diện tích chỉ trồng toàn tràm thì nó sự lựa chọn của nó sẽ hạn chế; việc em khuyên bác ấy rào lại một khu vực nào đó để hạn chế dê đi luồng tuôn, khó quản lý như: bị mất cắp, té mương, dê không biết đường về,... chứ không phải sợ ăn hết diện tích tràm đâu.

cách nhà mình hơn 1km có gd kia nuôi khoảng 20 con dê cỏ thả rông,mình k biết về họ có cho ăn thêm hay không nhưng nhìn nó béo đẹp lắm, dê được thả rông ăn dọc theo 2 bên đường, tối tự về nhà, thuơgf ngày mình vẫn thấy nó đi ăn ngang qua nhà.

Ở nơi e cũng có ông nuôi mấy con dê nuôi thả rông. Có bựa e thấy nó leo trên vách đá dốc khoảng 90 độ mà nó đi trên đó mà e thấy kinh. Bưa sau vao thấy 2 con dê con nhìn dễ thương lắm. Hi. Bựa sau xuống hỏi mua 2 con cái. Đực mua nơi khác.hi

kính thưa các bác: đặc tính của con dê là loậi hay phá phách,dù đói hay no, nó ăn tất cả các loại lá cây nhưng có 1 loại tui chưa bao giờ thấy nó ăn đó là lá khổ qua hay con gọi là mướp đắng, khoái khẩu số 1 của nó là lá cây so đũa, miền đông thì có lá dông, nếu nhà bạn lợp bằng lá dừa nước thì coi chừng nó đó, dê là loài hay phá, nó đi ăn rất xa,nếu bạn mới mua coi chừng nó ko biết đường về đó,với lại bạn coi chừng nó phá mấy cái chén cao su dó nha,nó chỉ hất đổ thôi,
tóm lại tui khuyen bạn: nếu nuôi 2 con thi phải làm chuồng xung quanh nhốt lại và đem cỏ hoặc lá cây về cho nó ăn,nếu 1 thời gian sau nó quen rối thì thả ra,nhưng vẫn phải theo dõi 1 thoi gian,nếu đã ok hết mọi thứ thì ko sao,bạn cứ việc thả,bây giờ sợ nhất là trộm thôi.

Chó khôn gấp mấy Dê mà còn bị trộm. Dê phá hơn chó, mà thả trên núi thì
có tính hoang dã, rất khó bắt, nhưng nuôi gần nhà thì rất khờ, bắt rất dễ.

Bản tính của dê là thích chạy nhảy, ở địa phương mình thì ít xảy ra trường hợp mất cắp, vào mùa khô (từ tháng 12 ÂL đến tháng 4) hàng năm, khi mùa màng xong xuôi, nhà mình vẩn thả cho nó đi tự do từ 9h-13h nó tự về, rừng cách nhà từ 3-4km, có khi nó đi rất xa, nhưng ko xẩy ra trường hợp mất cắp, chỉ lâu lâu có 1 con rớt giếng( giếng tưới trong rẫy cà phê), hoặc là con đực theo cái về chuồng nhà người khác, chỉ việc tới đó dắt về. Nói vậy nhưng ko phải là ko có mất cắp, nói như bác anhmytran, con chó khôn và dữ đến mấy củng còn mất huống gì là con dê.

có hai con thì bạn nên nuôi ở trong chuồng như kiểu nhà sàn cũng dc . thường thì chúng sẽ tự đi ăn và tự về .nhưng phải để ý chúng phá lắm .

Back