Thảo luận Dế con

• Thread starter Mr phung
  • Ngày gửi
Tình hình là e mới tập toạng nuôi dế các bác ạ. E tham khảo trên mạng thấy hay hay. Ban đầu đi mua 20k dế cống về nuôi thử. Cũng bỏ nước, rau, cám. Mà sao nó chết dần. Lần sau e lên trại dế thanh tùng mua 1 hũ trứng về cho ấp ra nhiều lắm. E bỏ vào trong thùng giấy nuôi được khoảng tuần r. Mà sao h thấy nó chết hàng loạt, còn vài con. Mặc dù e vẫn cho ăn và phun sương đầy đủ, có cả chỗ trú ẩn bằng lá. E cho ăn bằng cám gà con nhỏ với lá rau ngày phun sương 3 lần Thấy ăn lá rau ghê lắm cac bác ạ. Mà sau 1 đêm dậy thấy chết gần hết. Hay là nó bị thiếu nước các bác nhỉ. Các bác có kinh nghiệm tư vấn giúp e với. E cảm ơn ạ.

nó đói quá mới ăn rau nhiều đó b, rút kinh nghiệm nhé. B nên để chỗ nuôi khô thoáng, cho ăn xương sẩu hay phế phẩm từ bàn ăn, nó ăn hết và lớn nhanh hơn.

Dạ. E cảm ơn bác nhiều. Mà nó ăn cả xương xẩu hả bác. E cho ăn cám nữa mà bác.

Không b ơi, cám khô và b cần máng nước hoặc phun nước. Phun nước nhược điểm là ẩm toàn bộ gây ẩm mốc, thối chất độn và điều này k hề tốt. Còn làm máng cũng k sạch lắm. Còn b cho ăn đồ thừa, ví như xương b gặm xong vứt vô là sạch bong ngay, dế nghiền đồ tươi hơn là cám viên đó b, có nhiều thịt nó bớt ăn thịt nhau khi lột xác.

Ô. Này h e mới đc nghe cho ăn xương xẩu bác ơi. E tiếc quá. Nở ra quá trời. Hic. V cách tốt nhất là cho uống nước như nào v bác

phun nước lên các lá cây rau b cho ăn, lá tươi. Hoặc phun toàn bộ xong thay dần các lá khô độn.

Nói như bác là nó cũng ăn tạp bác nhỉ. Nhà bác có nuôi nhiều ko v. Mà bác chỗ nào á. E tới tham khảo mô hình. Hiiiii

M nuôi chơi cho biết, cũng định làm tí to to nhưng bận lũ gà quá rồi. Yên tâm là con này nó dọn rác thức ăn tốt lắm, b cho gì vào mà tươi ngon là hết nhẵn, giờ có dế là xử lý xương sẩu tốt nhất. Nó k ăn được phần cứng nhưng b ngạc nhiên khi thấy nó gặm. Tương lai m cũng làm để cho gà ăn. Nuôi trong xốp cũng được nhưng nó gặm cả xốp, nuôi cacton thì ẩm là hỏng. Nuôi màn tuyn thì m chưa thử xong cũng khả thi lắm, hóng b.

Bổ sung thôi b, cũng chưa biết có nên chuyện k, dế xử lý thức ăn thừa tốt thì m cứ làm, còn hơn vứt vào thùng rác, mà phân dế hay chất độn cuối nuôi được cả con sâu worm loại nhỏ đó.

Back