Đệm lót sinh thái cho gà

Do đất nuôi gà có hạn nên ko thể nuôi thả vườn đc.
Mình đang chú ý đến đệm lót sinh thái cho gà, ACE nào sử dụng rồi cho ý kiến về ưu điểm và nhược điểm đi.
Em muốn nuôi nt này nè.

bác định dùng chế phẩm EM để làm đệm à . em thấy cũng được đó bác. nếu đất chật quá bác có thể xây nhà tầng để nuôi gà cũng được , tiết kiệm được đất bác a

dùng đệm lót sinh học rất tốt, giúp tăng diện tích nuôi nhưng không phun được các chất sát trùng chuồng trại, không để nước thẩm thấu vào trại.....

dùng đệm lót sinh học rất tốt, giúp tăng diện tích nuôi nhưng không phun được các chất sát trùng chuồng trại, không để nước thẩm thấu vào trại.....

Sao lại không phun được thuốc sát trùng vậy bác. Không được phun hay ko phun được a.:9^:

@vu-tuan.....theo tôi biết thì chế phẩm sinh học nếu bạn phun các chất sát trùng sẽ là chết các vi sinh vật trong men, làm giảm chất lượng men...đồng nghĩa sẽ là quá trình phân hủy phân gà trong chất động chuồng.. cũng giảm theo

Thế thì cũng căng bác nhỉ, được mặt nọ lại mất mặt kia. Nếu nuôi ngắn thì ko sao nuôi trong thời gian dài thì đệm lót kiểu gì cũng nhiễm khuẩn:9^:

sau một thời gian thì bạn nên bổ sung thêm men sinh học bằng cách rải đều lên mặt chuồng và cào đều lại, chứ làm một lần không đủ lượng men vì phân càng ngày càng nhiều

Gà em nuôi trên sàn. thì theo bác truongvinh có cách nào làm đệm lót OK ko. riêng em xài thì thấy rằng Men ko thể đáp ứng được. vì chỉ qua 1 đêm phân gà rải kín khắp nền chuồng . men ko chịu nổi. chưa kể có cả 20% đi phân sệt và loãng . nên tạo ra độ ẩm làm nền cho Dòi phát triển.
Biện pháp em đang xài và cũng thấy tốt nhất đó là cứ qua mỗi đêm thì lại rải vôi bột kín mặt nền chuồng. theo dõi thấy mùi hôi thì dường như ko còn. Rồi vi khuẩn thì 80% là chết hết , ko thể sinh sôi nảy nở. Tốt nhất là qua 2 đêm rải vôi 1 lần là tốt nhất

Gà em nuôi trên sàn. thì theo bác truongvinh có cách nào làm đệm lót OK ko. riêng em xài thì thấy rằng Men ko thể đáp ứng được. vì chỉ qua 1 đêm phân gà rải kín khắp nền chuồng . men ko chịu nổi. chưa kể có cả 20% đi phân sệt và loãng . nên tạo ra độ ẩm làm nền cho Dòi phát triển.
Biện pháp em đang xài và cũng thấy tốt nhất đó là cứ qua mỗi đêm thì lại rải vôi bột kín mặt nền chuồng. theo dõi thấy mùi hôi thì dường như ko còn. Rồi vi khuẩn thì 80% là chết hết , ko thể sinh sôi nảy nở. Tốt nhất là qua 2 đêm rải vôi 1 lần là tốt nhất

ko, em ko nuôi trên sàn,để gà trên mặt trấu đệm lót lun

bình thường thì không sao, chứ dịch xảy ra thì cũng phải dọn dẹp sát trùng lại hết.
đôi khi cứ truyền thống cho khỏe

@tienchip...vôi thì khỏi phải bàn rồi, thứ này hiệu quả trong sát trùng mà

Em trước hay dùng vôi tôi hoà với nước rửa chuồng. có bữa em hoà muối. thỉnh thoảng em hay dùng cả nước lá trầu và cây nhọ nồi . thấy cũng hay hay nhưng chẳng biết các chất đó có tác dụng như thế nào nữa

Nghe các bác bình loạn mà em đây ngứa mắt. Bây giờ phe nào đang xài đệm lót và phe nào không xài đệm lót đâu điểm danh 2 bên cái đi... Bác Truongvinh xài đệm lót mà không phun tiêu đọc khử trùng là 1 việc làm hoàn toàn sai lầm, chúng ta phải phun định kì 1tuần 1 lần và chỉ phun trên bề mặt đệm lót đảm bảo không gây chết men vì men nằm ở dưới đáy đệm.

@truongvinh...quá khách xáo rồi, tại hạ chỉ nuôi có vài chục con gà cho có chơi th0y. Học hửi thêm nhiều từ mọi người mới đúng

Nè, mấy bác có biết ở đà nẵng đâu bán đệm lót ko,,, tìm mãi ko có, lỡ đem hết tiền mua bột rồi

ko nập đt đc
Ai đi bán chăn ga gối đệm cho gà đâu. bác làm đệm bằng cách dùng chế phẩm vi sinh chộn với chất độn chuồng thành đệm lót bác a
:8^:

Back