Dịch cúm đang hoành hành, tình hình khu vực các bạn thế nào vậy?

• Thread starter ruakame
  • Ngày gửi
Dịch cúm gà đang hoành hành dữ quá các bác ạ, đã nhiều tỉnh tuyên bố cúm rồi, gần đây nhất là Long An, kế khu vực mình (Giờ mình đã chuyển về khu vực Gò Công-Tiền Giang rồi các bác ạ, ở đây chưa nghe cúm :D ). Không biết khu vực các bác thế nào? Các bác nào đã trải qua giai đoạn này có thể chia sẻ cho các anh em kinh nghiệm phòng cúm và vượt qua thời kỳ "báo động đỏ" này không ạ!

Xin các ơn các bác đã ghé thăm và chia sẻ để bà con chăn nuôi ngày một tốt hơn nhé!

ga

Cứ nhiều bai viết như này thì năm nay giá trứng và gà thịt chắc chắc sẽ tăng cao.

Dịch cúm gà đang hoành hành dữ quá các bác ạ, đã nhiều tỉnh tuyên bố cúm rồi, gần đây nhất là Long An, kế khu vực mình (Giờ mình đã chuyển về khu vực Gò Công-Tiền Giang rồi các bác ạ, ở đây chưa nghe cúm :D ). Không biết khu vực các bác thế nào? Các bác nào đã trải qua giai đoạn này có thể chia sẻ cho các anh em kinh nghiệm phòng cúm và vượt qua thời kỳ "báo động đỏ" này không ạ!

Xin các ơn các bác đã ghé thăm và chia sẻ để bà con chăn nuôi ngày một tốt hơn nhé!

Vĩnh Long đang nằm trên thớt nè bạn, thấy lo quá mà chưa nghe chi cục Thú Y thông báo gì hết. Đúng là.........?

Đang có dịch áp dụng phun xác trùng chuồng trại 2 ngày 1 lần, đồng thời tiến hành chích ngừa cúm h5n1. Nếu gà nhỏ thì chích lần 1 vào ngày 15 với liều 0,3ml. Chích lần 2 cách lần 1 là 25 ngày với liều 0,5ml. Trường hợp gà lớn ( trên 30 ngày tuổi) thì tiến hành chích 1 lần với liều 0,5ml.

Cứ nhiều bai viết như này thì năm nay giá trứng và gà thịt chắc chắc sẽ tăng cao.

Bạn này nói cứ như thể những thành viên hội nuôi gà Agriviet là người "câm cân nẩy mực" được vậy! :97:
Xin thông báo là...hội nuôi gà trên đây chỉ là một hạt cát của đại dương thôi nghen! :174:

Hì...tếu táo chút nha! Tình hình chung thì sau đợt dịch này (sâu xa nữa là sau đợt ứ hàng) thì giá gà thịt dự báo sẽ tăng. Nhưng "sóng" thì tới gần cuối năm cơ. Nhưng chăn nuôi gà năm nay thành công là trong tầm tay rồi!

Hiện tại thì dịch cúm bùng nổ hầu khắp các vùng miền. Ngay cả khu vực Tigon sống chăn nuôi chỉ nông hộ nhỏ lẽ cũng bùng dịch nữa.

Các trại chú ý nên tăng cường sức đề kháng của gà bằng việc cho ăn tỏi trộn thức ăn hoặc cho gà uống rượu tỏi. Kết hợp với việc xông trái bồ kết vào chiều tối khi gà đã vào chuồng, phủ kín bạt nhé!

Mong "ảnh" đừng ghé mấy anh em "học làm nông dân" tụi mình, không mấy là thở oxy gấp! :150:

Bạn này nói cứ như thể những thành viên hội nuôi gà Agriviet là người "câm cân nẩy mực" được vậy! :97:
Xin thông báo là...hội nuôi gà trên đây chỉ là một hạt cát của đại dương thôi nghen! :174:

Hì...tếu táo chút nha! Tình hình chung thì sau đợt dịch này (sâu xa nữa là sau đợt ứ hàng) thì giá gà thịt dự báo sẽ tăng. Nhưng "sóng" thì tới gần cuối năm cơ. Nhưng chăn nuôi gà năm nay thành công là trong tầm tay rồi!

Hiện tại thì dịch cúm bùng nổ hầu khắp các vùng miền. Ngay cả khu vực Tigon sống chăn nuôi chỉ nông hộ nhỏ lẽ cũng bùng dịch nữa.

Các trại chú ý nên tăng cường sức đề kháng của gà bằng việc cho ăn tỏi trộn thức ăn hoặc cho gà uống rượu tỏi. Kết hợp với việc xông trái bồ kết vào chiều tối khi gà đã vào chuồng, phủ kín bạt nhé!

Mong "ảnh" đừng ghé mấy anh em "học làm nông dân" tụi mình, không mấy là thở oxy gấp! :150:

Củ chi các xã đang càn quét gia cầm. Nhà mình vừa bị đập sạch. Bao nhiêu mồ hôi nưóc mắt của mình. Buồn quá.

Củ chi các xã đang càn quét gia cầm. Nhà mình vừa bị đập sạch. Bao nhiêu mồ hôi nưóc mắt của mình. Buồn quá.

Chia buồn bạn nhé!
Củ Chi, Tây Ninh và các tỉnh có cửa khẩu giao thương là ngán nhất mấy vụ này á! Lúc trước có mấy người bạn trên diễn đàn mình cũng phản ánh rồi, nghe dịch là lo nơm nớp hà!

với tình hình dịch cúm hiện nay thì nên tiêm vacxin cúm chủng h5n1 hay h5n2 các bác!

tình hình là hiện nay ở cà mau, bạc liêu, sóc trăng hậu giang điều có nổ dịch lai rai rồi:wacko:. hix cách để vượt qua bây giờ là hạn chế người lạ ra vào, sát trùng tuần 2 lần rồi niệm phật cầu cho dịch cúm đang nổ đúng với chủng mình đã tiêm phòng:lol:

với tình hình dịch cúm hiện nay thì nên tiêm vacxin cúm chủng h5n1 hay h5n2 các bác!

H5N1 bạn , H7N9 chưa có Vacxin

tình hình là hiện nay ở cà mau, bạc liêu, sóc trăng hậu giang điều có nổ dịch lai rai rồi:wacko:. hix cách để vượt qua bây giờ là hạn chế người lạ ra vào, sát trùng tuần 2 lần rồi niệm phật cầu cho dịch cúm đang nổ đúng với chủng mình đã tiêm phòng:lol:

Từ trước tết tới giờ , ngày nào tôi cũng phun thuốc sát trùng chuồng trại hết , Vacxin thì đã làm hết cho cả đàn đầy đủ , và thay phiên cho uống KSTH với nước tỏi , chế độ cho ăn thì tăng Vit và Khoáng , dịch bệnh thì ko sợ , mà sợ mấy " Cha " ghé thăm quá ! Ngày nào cũng thấy đi xe máy lùng xục từng phường hết , Kinh Hãi :bop:

H5n1 thì ko lo, vì chưa ghi nhận trường hợp nào ở bồ câu bị nhiễm. Nhưng bồ câu có thể mang mầm bệnh vô tình thành vật trung gian truyền bệnh. Nếu nằm trong vùng dịch thì bệnh không bệnh gì cũng tịch thu. Chính đàn bồ câu nhà tôi năm 2006 gặp trường hợp này. Không những tịch thu mà tôi còn nhận lệnh đốt trại.

--------

Đối với gà,vịt,trĩ của tôi đều được tiêm phòng có giấy tờ đàng hoàng, nhưng trong vùng dịch thì đành chịu. Nhưng năm nay có vẻ yên ổn hơn, thời gian tới mong là mấy sếp ngăn dịch kịp thời. Không thì khổ nhiều người.

Last edited by a moderator:

bình phước củng nghiêm trọng đây.lộc ninh bù đốp mấy hôm nay lực lượng kiểm dịch hình như đả ra quân. sáng qua đả có xô xát giửa tiểu thương bán gà và mấy ông tướng này.
riêng các trại của chúng tôi đang tập trung ứng phó .trại 1 và 2 vẩn an toàn.hai trại này hiện chỉ còn gà đẻ và gà hậu bị .do hai trại nầy cách xa đường giao thông chính trên 10 km và nằm sâu trong rẩy nên chưa thấy có vấn đề.vẩn đang tập trung vệ sinh chuồn trại .vệ sinh toàn bộ hệ thống máy ấp.cho nghỉ máy đến tháng 4 sẻ hoạt động lại.
trại thứ 3 thì có vấn đề.hiện đang đối đầu với dịch đây.thật ra thì thời điểm nào có thể xảy ra cúm có lẻ chúng tôi còn rành hơn cả thú y nhiều.
sáng hôm qua thời tiết rất xấu trời se lạnh (người còn cảm thấy khó chịu).khoảng 8 giờ mới thả gà phát hiện vài em đứng ở gốc mận xù lông ,rút đấu vào cánh. ok vậy là" đến hẹn lại lên rồi ".
sau đâylà các biện pháp đang xử lí:
1- cắt cử duy nhất 1 người ở lại trại.việc đầu tiên là đốt 1 hố rác vệ sinh toàn bộ trấu trong chuồn và xung quanh đưa xuốn hố .giử lửa suốt thời gian có dịch đây.dùng vôi bột rải khắp khu vực gần chuồn gà.tất cả các máng nước đều được pha thuốt.
2- cách li hơn 10 em gà đang buồn ra khu đất riêng.(gà khỏang 0,8-1k2). đến 9 giờ hôm qua quan sát khi nắng lên chú nào có biểu hiện bớt ủ rủ đem ra xử lí thuốt và nhốt cách li) mấy chú vẩn ủ rủ đưa vào hố đốt ngay.hết 5 chú. số xử lí thuốt đến 6 h chiều hôm qua đả khỏi sáng nay thấy bình thường nhưng có vài em khác đang buồn. (khoảng 3 em vừa cách li xong) số gà còn lại vẩn cho đi ăn trong vườn. (khoảng 200-250 con). hơi ngạy vì khu vực chung quanh đang có dịch,nhưng theo kinh nghiệm của chúng tôi nếu thời tiết tốt và diện tích đất rộng thì nên thả gà ra tốt hơn là nhốt.
3-vấn đề đối phó với các quan kiểm dịch.tuyệt đối không cho ông nào vào khu vực chăn nuôi cả."ngày nghỉ sau khi các ngày đi từ vùng có dịch đến đàn gà nhà em? " còn nếu thật sự là đại dịch các ngày cứ yên tâm em đã nổi lửa từ hôm qua.vấn đề đợi nước lên ráp bè thả câu của các ngày em quá hiểu.riêng về luật pháp là công dân ai củng phải tuân theo cả .vấn đề là ở tính hiệu quả của người thi hành thế thôi.
tình hình của trại số 3 là như vậy. chúng tôi đã xác định tư tưởng trước khi dịch đến.lần này đối đầu với dịch rất khó.vì số gà trại số 3 là hợp chủng.gà loại thải gà tồn vvv mặc dù đã có tiêm phòng nhưng....một vấn đề nữa là trại nầy chung quanh là đường đi (gần giống như ốc đảo)nên trước giờ chỉ sử dụng làm nơi tập trung gà giống .gà xuất thịt riêng năm nay lượng gà thịt xuất cao nên gà loại (thiếu kg hơi nhiều ).dù khó vẩn phải phòng chống để rút kinh nghiệm . thực tế nếu đốt sạch vẩn đã năm trong phương án rồi chẳng gì lo nghĩ cả.
mọi vấn đề vẩn đang theo dỏi có cả hình chụp sẻ trao đổi thêm với anh em mình để cùng nhau rút kinh nghiệm.

Last edited by a moderator:
bên dồng nai chúng mình củng ko thua kém những trang trại lớn bị bệnh dang tự sử, làm mình phòng muốn chít lun. dc cái ở bên này ko dám công bố ra ngoài thui gà thì bị hủy giá gà tăng lên 10k cho 1 ký hôm vừa rùi dịch di ngang qua chỗ mình nhiều nhà siêu vẹo luôn mình may hơn chút chỉ dia vài trăm con h tạm ổn rùi chờ ứng chiến dợt 2:8^:

Cỡ 10 ngày nay thôi. Bà mua gà giống chỗ em gọi điện báo nguyên đàn gần 100 con gà thịt của từ 1.5 đến 2 kg đi hết trong vòng 3 ngày.
Lý do: tiêm đầy đủ hết mà quên đợt tiêm tụ huyết trùng.
Hậu quả : nguyên dàn gà thịt lên đường. Còn mấy chục mống gà bự, lứa trước để lại, vacxin đầy đủ thì vẫn khỏe mạnh. Vừa gọi điện vừa khóc huhu :angry:
Khu vực củ chi.

tình hình trại số 3 đến chiều nay đã tạm ổn .đàn gà tỉnh hẳn đi ăn trở lại .tình hình chung quanh vẩn còn u ám lắm (tổn thất 15 em ) . nhiều nông hộ gà chết hàng loạt hoặc rải rác. vẩn đang theo dỏi thời tiết mấy ngày tới xem ra căng lắm sáng sươn mù hơi lạnh trưa nóng bức thời điểm này là thời điểm cao độ của dịch bệnh đây.có vẻ đợt dịch này sẻ kéo dài hết tháng giêng.

tình hình trại số 3 đến chiều nay đã tạm ổn .đàn gà tỉnh hẳn đi ăn trở lại .tình hình chung quanh vẩn còn u ám lắm (tổn thất 15 em ) . nhiều nông hộ gà chết hàng loạt hoặc rải rác. vẩn đang theo dỏi thời tiết mấy ngày tới xem ra căng lắm sáng sươn mù hơi lạnh trưa nóng bức thời điểm này là thời điểm cao độ của dịch bệnh đây.có vẻ đợt dịch này sẻ kéo dài hết tháng giêng.

Chào anh, hình nhự anh rất có kinh nghiệm trong việc phòng dịch và đối phó với dịch. Vậy cho e hỏi đối vối gà 2 tháng trở lên chưa tiêm phòng gì cả và đang khoẻ mạnh thì mình phòng ra sao, dùng thuốc gì. Nếu gà có đấu hiệu bệnh thì trị như thế nào, dùng thuốc gì? Cảm ơn anh

Chào anh, hình nhự anh rất có kinh nghiệm trong việc phòng dịch và đối phó với dịch. Vậy cho e hỏi đối vối gà 2 tháng trở lên chưa tiêm phòng gì cả và đang khoẻ mạnh thì mình phòng ra sao, dùng thuốc gì. Nếu gà có đấu hiệu bệnh thì trị như thế nào, dùng thuốc gì? Cảm ơn anh
thật lòng mà nói ngay thời điểm này rất nhiều anh em nuôi gà đã tổn thất nặng nề.riêng chúng tôi đang lây lất vượt khó ,tuy là tình hình của chúng tôi không căn thẳng lắm.giờ này tất cả anh em chúng tôi đều đả thức từ 3 h sáng .4h trại 1 và 2 thông báo tình hình vẩn bình thường 5h giờ xử lí cho gà uốn nước nóng pha tỏi khoảng 8 giờ sẽ cho gà ra sân như mọi ngày.riêng trại số 3 tình hình đả trở lại bình thường sáng nay không còn chú gà nào ủ rủ cả. như vậy kết quả khá tốt đúng không ? chúng tôi có quyền tự tin nhưng không hề dám tự phụ vì ...nguy hiểm vẩn còn dài. còn san sẻ với anh em chúng tôi dùng loại thuốt gì thì sẻ rất buồn cười và khi tôi nói đúng tên thuốt anh em sử dụng chưa chắc đả hết.vì tất cả phải từ 1 quy trình khép kín . con giống.tiêm phòng.cách nuôi.và cả kỷ năng ứng phó với mùa vụ thời tiết nửa.(có dịp chúng tôi sẻ cố gắng san sẻ trao đổi cùng anh em mình).
riêng đàn gà 250 con đang đối đầu với dịch lần này là số gà loại thải .định giử lại nuôi làm gà thịt cho trại.dù loại thải nhưng tất cả đều được tiêm phòng đúng kỷ thuật cả.vậy mà vẩn bị cúm không gì ngạc nhiên cả có dịp tôi sẻ thảo luận cùng anh em mình tại sau?
còn cách sử lí trong 3 ngày nay của chúng tôi là: 1 khi phát hiện 3-4 chú gà không vui.rủ lông cánh đứng tụm vào nhau miệng nhỏ nước nhờn.phát hiện lúc 8h sáng đến 8h30 đả tăng lên khoảng 10 con .cách li chúng ra 1 khu vực riêng và bắt đầu làm công tác chống dịch.1 hố đả đào sẳn cho việc này đốt lửa lên.thu nhặt toàn bộ rác rưởi chung quang khu chăn thả. vệ sinh tổng thể chuồn trại.đưa vào hố đốt ngay.khoảng 10 giờ quan sát thấy mấy chú gà có vẻ hơi khỏe khi nắng lên .gom mấy chú này ra.dùng ống tiêm bơm thuốt vào miệng. nhốt cách li (đến chiều khỏi hẳn 4 con ) số còn lại đem đốt ngay.
loại thuốt chúng tôi dùng trong trường hợp khẩn cấp này là....(đừng cười nha) tiffi viên chống cảm cúm dùng cho người .cho uống liên tục 3h thay nước 1 lần.đến chiều thấy tạm ổn dùng via.donal của thú y bổ sung thêm. chủ vị vẩn là tiffi .sáng hôm nay không dùng tifi nửa chỉ còn via.donal.
thú thật khi nói lên điều này có thể sẻ có 1 vài vị nhiều chử cười cho. nhưng sự thật là vậy đó. thật ra đàn gà chúng tôi nhạy cảm vớ thuốt vì còn một yếu tố cực kì quan trọng nửa đó là cung cách nuôi.

- hihi Chú Vân cao thủ quá à. gà mà xù lông con tách ra thông thường 2 ngày là về với đất hết ^^
- Trừ con nào đi đừng ko nhanh nhẹn với ăn ít ( mổ vài viên cám rồi thôi ) thì may ra con cứu được thôi à
- Con chúc chú may mắn , và hơn hết là phải có sức khỏe để túc trực vụ này cho qua khỏi .

sáng nay có thể khẳng định nguy hiểm đả đi qua.đàn gà sinh hoạt bình thường lại. nhưng vẩn cứ đề phòng tình hình chung quanh có vẻ trầm trọng hơn. lần tổn thất này cho thấy dù có chủ động trước nhưng chỉ 1 chút sai lầm (để tồn lại quá nhiều loại gà trên 1 khu vực ).hậu quả sẻ đến ngay.vấn đề nửa là đây là cao điểm của mùa nắng .nếu không xử lí tốt vấn đề giải nhiệt cho gà .do thời tiết dao động cao (sáng lạnh trưa nóng) gà không kịp điều chỉnh thân nhiệt . chỉ cần 1 cơn gió lạ là nhiểm ngay. củng may là môi trường vệ sinh tốt.diện tích chăn thả rộng.và nguồn dinh dưởng hợp lí theo
thời tiết nên tổn thất nhẹ .18 con 15 con nặng 3 con hủy luôn vì nếu trị khỏi củng không hay gì (gà xấu ).

Back