Dự án làm giàu từ Nuôi Bò

• Thread starter lekhachoa
  • Ngày gửi
Chào cả nhà,
Mạo muội chia sẽ ít thông tin kinh nghiệm về chăn nuôi Bò thịt với mô hình chăn thả tận dụng nguồn thức ăn tự nhiên.
Với nuôi nhốt E chưa tính hết đc quỹ đất cần bao nhiêu để đủ cho đàn gia súc như bò. Nên E chỉ viết và tính sơ bộ cả nhà xem và đánh giá giúp E xem độ thành công và khả thi như vậy ổn ko ạ.
Nếu có ý kiến góp ý để em hoàn thiện mô hình chăn nuôi kết hợp và tận dụng hết những gì có thể.
Hiện tại E cần tư vấn thêm về con Trùn Quế cách nuôi và giống gà nào phù hợp với con trùn. Giá cả và kinh nghiệm nuôi nhà mình ai biết giúp E nhé.

Còn nhiều ảnh mà úp bằng đt chất lượng phải giảm xuống dứoi 1MB nên em úp sơ về trại bò hiện tại của Nhà E.
E giờ đam mê về chăn nuôi nên có ý kiến hay phương thức nào hợp lý góp ý thêm giúp E với nhé cả nhà.

File đính kèm

• Du An Bo Thit Kinh Te Cao.pdf
    552 KB · Lượt xem: 105
Last edited by a moderator:
Trang trại bò của bạn thật sự là niềm mơ ước lớn . Hiện nay , mình cũng ấp ủ 1 dự định lập trang trại nuôii bò vỗ béo + sinh sản .
Tình hình , thực tế là như thế này mình sẽ mua khoảng 3000 m2 trồng cỏ VA06 nuôi bò . 1 nhân công chăm sóc đàn bò cho mình lương 3triêu/ tháng .Mục đích nuôi bò vỗ béo trong thời gian đầu để lấy kinh nghiệm sau đó sẽ tính nuôi sinh sản /
Dự kiến ban đầu mình sẽ nuôi 3 cặp bò vỗ béo + 2 con cái sinh sản . Tổng đàn bò là 8 con
Bạn cho mình hỏi 3 cặp bò nuôi vỗ béo này ( 7 tháng tuổi trở lên ) nuôi khoảng đến 5 tháng là xuất chuồng . Bạn cho hỏi bài toán chi phí ngay thời điểm bay giờ mình đã có lãi chưa .
300m2 trồng cỏ thì lượng thức ăn xanh có đủ đảm bảo cho đàn bò 8 con của mình ko ?
Ban đầu chỉ là thử nghiệm trên 3 cặp bò vỗ béo + 2 con sinh sản . Mọi việc tiến triển tốt mình sẽ tăng đàn và diện tích trồng cỏ
Rất mong sự tư vấn của bạn
Chúc bạn luôn khõe và thành công

Trang trại bò của bạn thật sự là niềm mơ ước lớn . Hiện nay , mình cũng ấp ủ 1 dự định lập trang trại nuôii bò vỗ béo + sinh sản .
Tình hình , thực tế là như thế này mình sẽ mua khoảng 3000 m2 trồng cỏ VA06 nuôi bò . 1 nhân công chăm sóc đàn bò cho mình lương 3triêu/ tháng .Mục đích nuôi bò vỗ béo trong thời gian đầu để lấy kinh nghiệm sau đó sẽ tính nuôi sinh sản /
Dự kiến ban đầu mình sẽ nuôi 3 cặp bò vỗ béo + 2 con cái sinh sản . Tổng đàn bò là 8 con
Bạn cho mình hỏi 3 cặp bò nuôi vỗ béo này ( 7 tháng tuổi trở lên ) nuôi khoảng đến 5 tháng là xuất chuồng . Bạn cho hỏi bài toán chi phí ngay thời điểm bay giờ mình đã có lãi chưa .
300m2 trồng cỏ thì lượng thức ăn xanh có đủ đảm bảo cho đàn bò 8 con của mình ko ?
Ban đầu chỉ là thử nghiệm trên 3 cặp bò vỗ béo + 2 con sinh sản . Mọi việc tiến triển tốt mình sẽ tăng đàn và diện tích trồng cỏ
Rất mong sự tư vấn của bạn
Chúc bạn luôn khõe và thành công
Bạn chưa nói giá con giống bạn mua là bao nhiêu tiền?.
Thứ nhất: 3000m2 đủ để nuôi 8 Con với giống cỏ VA6 nhưng phải trồng theo kế hoạch trước và sau vì sau 35-40 ngày cắt lứa đầu tiên. Bạn tính toán như thế nào để khi cắt lứa cỏ cuối cùng thì lứa cỏ thứ 2 phải đạt được 30 ngày. Cứ như thế xoay vòng thì nguồn cỏ xem như ổn. Cần thì đầu tư thêm rơm phòng lúc thiếu hụt...!
Thứ hai: Nuôi vỗ béo có nhiều cách chăm và nguồn thức ăn phòng phú. Nơi thì tận dụng bã Bia bã Hèm. Nơi thì chăm cám rơm ủ chua...! Do đó mỗi nơi có một mức giá về kinh phí sau nuôi khác nhau. Bạn nuôi thì tính toán giá thành của 1 ngày xem hết bao nhiêu và nhân lên 5 tháng tăng dần khẩu phần thức ăn( nhớ tính thêm bù trừ giá tiền thức ăn nhé).
Bạn nuôi mà chủ động đc nguồn cỏ thì lợi nhuận chắc chắn là có sau khi bán. Chúc bạn thành công nhé.

Chào bạn lekhachoa, mình rất ấn tượng với tính toán và xử lý số liệu về đàn bò của bạn. Hiện tại mình cũng mong muốn về quê hương đầu tư làm nông nghiệp theo mô hình nuôi heo sạch+nuôi bò+ nuôi gà vườn + nuôi trùn quế. Vì vậy nếu bạn chó thể cho mình xin thuyết minh dự án nuôi bò của bạn để mình làm hồ sơ xin thuê đất làm trang trại thì tốt quá. Bạn có thể giúp mình gửi vào địa chỉ mail của mình được không? Mail mình là: ngduc.ht@gmail.com cảm ơn bạn chia sẻ.

Chào bạn lekhachoa, mình rất ấn tượng với tính toán và xử lý số liệu về đàn bò của bạn. Hiện tại mình cũng mong muốn về quê hương đầu tư làm nông nghiệp theo mô hình nuôi heo sạch+nuôi bò+ nuôi gà vườn + nuôi trùn quế. Vì vậy nếu bạn chó thể cho mình xin thuyết minh dự án nuôi bò của bạn để mình làm hồ sơ xin thuê đất làm trang trại thì tốt quá. Bạn có thể giúp mình gửi vào địa chỉ mail của mình được không? Mail mình là: ngduc.ht@gmail.com cảm ơn bạn chia sẻ.

Mình gửi file rồi nhé. Mà file mình up lên diễn đàn rồi đó bạn có thể tham khảo và chỉnh sửa phù hợp để vay vốn nhé. Chúc bạn thành công trong chăn nuôi.

Cảm ơn bạn lekhachoa nhiều, mình còn nhiều vấn đề lắm. Nhưng có lẽ vừa làm vừa học hỏi từ các bác, các bạn, cá chị trong diễn đàn vậy.

Back